Mình thấy thiếu 1 cái nữa là nhiều bạn sinh viên mới ra trường thiếu tự tin vào bản thân trước các cuộc phỏng vấn của nhà tuyển dụng

Cái viết CV quá dài thì mình sẽ không bao giờ mắc phải vì mình cũng không có kinh nghiệm mấy :))
Mấy mục còn lại rất hay, thank bạn nhiều :D

Ở trường thì như trên mây ra khỏi trường thì lại ở dưới vực

năm nay mình bắt đầu học năm 2 các anh chị có kinh nghiemj gì chỉ bảo giúp em với ạ

Đại đa số sinh viên mới ra trường đều như vậy, khi đi phỏng vấn nhiều nơi rồi tự các bạn sẽ rút ra kinh nghiệm thực sự quý báu cho bản thân mình. Đối với sinh viên mới ra trường nhà tuyển dụng thường sẽ hỏi những câu hỏi sau:

1. Giới thiệu về bản thân ( phần này nên súc tích ngắn gọn là họ tên đầy đủ của bạn, trường, chuyên ngành học, công việc làm part time nếu có, định hướng nghề nghiệp trong tương lai)

2. Anh/Chị nghĩ công việc anh/chị apply vào vị trí của cty chúng tôi là anh chị sẽ làm gì ( câu hỏi này đơn giản nhà tuyển dụng chỉ muốn kiểm tra lại các bạn xem các bạn có thực sự đọc và quan tâm đến job requirement mà nhà tuyển dụng đăng thôi, vì vậy các bạn nên đọc kĩ 1 chút phần này nhé)

3. Anh/Chị biết gì về công ty chúng tôi ( phần này rất quan trọng bạn nên lên website của cty tìm hiểu về lĩnh vực kinh doanh cũng như thế mạnh về sản phẩm/dịch vụ của cty mà mình ứng tuyển)

4. Điểm mạnh của anh/chị là gì ( nhiều bạn liệt kê chằng giang đại hải ra, như thế sẽ ko hay cho lắm vì bạn có quá nhiều điểm mạnh sẽ khiến cho nhà tuyển dụng nghĩ bạn đang ko trung thực cho lắm :d vì vậy bạn chỉ nên nêu 1 số điểm mạnh mà bạn có thể link vào phần job requirement nghĩa là nếu lên điểm mạnh sẽ giúp bạn hoàn thành tốt và xuất sắc công việc mà bạn đang ứng tuyển)

5. Điểm yếu của anh/chị là gì ( cái này thì các bạn cũng ko nên lo, cứ thẳng thắn nêu điểm yếu của bạn là gì nhưng điều quan trọng là bạn phải nêu được là bạn đã, đang làm gì để cải thiện nó)

Ngoài ra còn phụ thuộc vào nhiều yêu cầu và tùy vào nhà tuyển dụng sẽ có rất nhiều câu hỏi hay nữa!

Lời cuối chúc các bạn sinh viên mới ra trường thành công và có được công việc phù hợp với mong muốn và sở trường của bản thân!

Quay lại