10 quy tắc vàng về tập quán dùng đũa của người Nhật.

nguyenhonganhsone4ever

Em muốn anh đến phát điên rồi..
Thành viên thân thiết
Người nhật cầm đôi đũa của họ (ohashi) rất nghiêm túc.

Nếu bạn đang ăn tối với người Nhật thì họ sẽ hiểu rằng bạn đang không biết những quy định. Họ cũng sẽ bỏ qua cho bạn nếu bạn hành xử hơi vụng về. Cho dù như thế nào, biết được một chút về tập quán của một địa phương nào đó có ảnh hưởng lớn trong việc kết bạn, thành công trong kinh doanh và chỉ hầu hết là trở thành một vị khách tốt.

Tôi sẽ không nói dối bạn đâu, nó thực sự không dễ. Ăn với đũa là cả một nghệ thuật và ngay cả bản thân người Nhật cũng thường đấu tranh với sự hoàn hảo đó. Tuy nhiên, tin tốt là biết được được những quy tắc đơn giản sẽ giúp bạn nắm chắc 99% trên con đường để hoàn thiện vẻ lịch thiệp của mình.

1. Giữ đũa của bạn chính xác.

Nói thì dễ hơn làm. Đây là phần thực sự tốn rất nhiều thời gian để thành thạo. Xem những gì người khác đang làm và kiên nhẫn với bản thân của mình. Nếu bạn thực sự muốn học thì bạn nên luyện tập càng nhiều chừng nào càng tốt. Tập ăn với đũa ở nhà và đừng nên lười giữ chúng chỉ vì không có ai xem bạn cả. Bạn sẽ cảm thấy được điều đó vì khi bạn giữ chúng một cách đúng đắn thì nó rất dễ khi sử dụng bất ở cứ trường hợp nào.

hh

2. Đừng ăn ngay lập tức từ những món ăn chung.

Hãy lấy thức ăn từ những món ăn đã được chia và đặt chúng vào đĩa hoặc tô của bạn trước khi ăn.
3. Dùng gác đũa

Một số nhà hàng Nhật sẽ cung cấp cho bạn một cái gác đũa. Khi bạn không sử dụng đũa của mình nữa nên đặt chúng trên gác đũa. Nếu đũa của bạn là đũa dùng một lần, thì bạn sẽ không nhận được cái gác đũa. Tuy nhiên, bạn có thể tạo ra một cái từ giấy bọc của đôi đũa. Đũa không nên đặt thẳng đứng trên bát cơm vì nó giống với một nghi lễ đang được cử hành tại các đám tang của Nhật Bản.

4. Đừng gặm đôi đũa của bạn

Đừng vơ vảng đôi đũa của bạn trên các món ăn khi đang suy nghĩ xem bạn muốn gì. Điều đó được coi là tham lam (sashi bashi)

5. Đừng nên moi móc

Lấy thức ăn từ phần trên của món ăn. Đừng moi móc trong đĩa để tìm kím những thứ ngon

6. Đừng liếm

Đừng nên liếm đầu đũa (neburi bashi)

7. Cẩn thận khi gắp thức ăn cho người khác

Không bao giờ chia sẻ thức ăn khi chuyền từ đũa này sang đũa nọ bởi vì điều đó giống với một phong tục tại các đam tang Nhật khi cốt được hỏa thiêu rồi trịnh trọng cho vào các hũ đựng. Đây là điều cấm kỵ nhất tại bàn ăn của Nhật. Bạn có thể gắp thức ăn tới đĩa của người nào đó bằng cách sử dụng đũa của mình nhưng nên để cho nó vượt qua đĩa của bạn nếu ở giữa là một khoảng cách. Lý tưởng nhất là bạn nên hỏi người phục vụ cho một đôi đũa khác đặt ở giữa bàn và để sử dụng bất cứ khi nào mọi người cần để gắp thức ăn cho người khác.

8. Đũa không phải là đồ chơi.

Đừng chĩa đũa của bạn vào mặt người khác khi trò chuyện hay khi giữ chúng trong thời gian dài mà không dùng để ăn. Đừng bao giờ ghép đôi đũa của bạn gần nhau nhiều lần sau khi bạn bẻ gãy nó ra làm hai bởi vì đó là dấu hiệu bạn nghĩ đôi đũa đó chẳng có giá trị gì.

9. Đừng bắt chéo đôi đũa của bạn khi bạn không dùng chúng nữa.

Một lần nữa, đôi đũa của bạn do bạn là người sở hữu chúng và chắc chắn rằng đôi đũa được đặt song song khi bạn không dùng chúng nữa. Bắt chéo đôi đũa là một việc nhắc mọi người nhớ đến các dịp tang lễ.

10. Không khuấy đũa vào súp của bạn.

Khi bạn làm điều này, nó giống như bạn đang cố làm sạch chúng. Bạn làm điều đó đôi khi khi bị thu hút bởi món súp đậu hũ bởi vì chúng còn lơ lửng và không bị tan. Nên kháng cự lại sự cám dỗ đó.

Nói chung, các quy tắc quan trọng đó là điều cốt yếu nhắc nhở mọi người về …. dịp tang lễ Nhật Bản. Nhớ rằng đôi đũa không phải chỉ là hai chiếc đũa để ăn mà chứa đựng bên trong nó là những văn hóa đặc trưng của Nhật. Những tập quán dùng đũa khác nhau về văn hóa và ở Trung Quốc và Hàn Quốc thì những quy định sẽ khác nhau.

Nếu bạn cố gắng thì mọi thứ sẽ tốt đẹp, đừng quá lo lắng về các quy định và việc điều khiển đôi đũa như thế nào. Đũa là thử thách cho tất cả mọi người và ngay cả người Nhật cũng hiếm khi làm chủ được nghệ thuật này.

Trình bày và Dịch: Suriko

cái này khỏi nói đi ăn có ai nhớ sạch dơ gì nửa đâu...ăn tiệc cái lẩu mạnh ai cũng đưa đủa vô đó...haizzz
nếu nói về văn hóa thì chắc có nhiều thứ để chúng ta học lắm...

Quay lại