10 lời khuyên để tạo động lực học tập (Kỳ 2)

Dung Vuong

Founder at Wiki Cabinet Media
Giống như quá trình học tập của mỗi con người, một lượng kiến thức thu được có thể hữu ích và một số ít hữu ích hơn. Việc buôn chuyện và bình luận về những tin tức mới nhất sẽ không giúp bạn mở rộng kiến thức và phát triển, và trong tất cả khả năng sẽ khiến bạn trở nên tức giận, buồn bã hoặc hạnh phúc, tùy thuộc vào quan điểm của bạn.

Trong khi những kiến thức khác, chẳng hạn như học một kỹ năng mới hoặc một ngôn ngữ mới, có thể giúp bạn phát triển trí tuệ và cung cấp cho bạn các kỹ năng có thể dẫn đến triển vọng nghề nghiệp tốt hơn và tăng thu nhập của bạn.

Chúng ta đang sống trong thời đại văn minh với những bước tiến vô cùng lớn trong công nghệ. Công việc của chúng ta đang làm hôm nay có thể bị thay thế bởi tự động hóa và AI. Nếu chúng ta muốn tiếp tục tăng trưởng và phát triển, chúng ta cần đảm bảo rằng chúng ta đang học các kỹ năng mới nhanh hơn tự động hóa và AI có thể theo kịp.

6.Tham gia nhóm học trực tuyến

Các nhóm thảo luận là một cách tuyệt vời để duy trì động lực học tập của bạn. Facebook, Instagram và Zalo đều có các nhóm người dùng mà bạn có thể tham gia vào các nhóm cùng thảo luận và trả lời câu hỏi của bạn.

Bạn thậm chí có thể đăng câu hỏi lên Twitter và với các hashtag phù hợp, thu hút những người khác từ khắp nơi trên thế giới trả lời câu hỏi của bạn hoặc tham gia vào một cuộc thảo luận sôi nỏi.

Nếu bạn thấy động lực học tập của mình đang suy yếu dần, hãy đăng câu hỏi vào một trong những nhóm này và bạn sẽ nhận được những lời khuyên bổ ích. Bạn sẽ sớm tìm thấy động lực học tập của bạn một lần nữa .

7.Đặt thời gian cố định mỗi ngày để học

Điều này mang lại hiệu quả rất tốt. Đầu năm nay, tôi quyết định bắt đầu thức dậy lúc 5 giờ sáng để duy trì những thói quen bổ ích. Câu hỏi tôi dành cho mình là: tôi sẽ làm gì trong khoảng thời gian từ 5 giờ sáng đến 6 giờ sáng? Câu trả lời cho tôi là sử dụng thời gian đó để học tiếng Hàn.

Bây giờ, sáu tháng trong cuộc hành trình, tôi thích thức dậy lúc 5 giờ sáng, và ngồi uống cà phê buổi sáng và học tiếng Hàn. Tôi bắt đầu với việc tự giới thiệu trong khi đi bộ xung quanh phòng khách của mình tưởng tượng việc trình bày trước khán giả. Sau đó tôi dành hai mươi phút để học các động từ mới và tôi hoàn thành việc xem video từ giáo viên tiếng Hàn yêu thích của mình (trên Youtube). Sáu tháng và khi tôi thức dậy, tôi biết chính xác những gì tôi sẽ làm và tôi không gặp khó khăn với động lực.

Hiện tại, tôi vẫn tiếp tục thói quen dậy sớm và dành khoảng 20 phút mỗi buổi sáng để ngồi thiền.

8.Tạo mục tiêu nhỏ

Đặt các mục tiêu nhỏ mà bạn có thể sử dụng để kiểm tra tiến trình của mình là một cách chắc chắn giúp bạn có động lực để tiếp tục hành trình học tập của mình.

9.Tìm cách học khác nhau

Bất cứ khi nào bạn cảm thấy động lực học tập của mình biến mất, hãy thay đổi cách bạn học.

Năm ngoái, tôi quyết định tôi muốn học cách sử dụng Adobe InDesign và tôi bắt đầu học trên YouTube với một trong những chuyên gia Adobe yêu thích của tôi là Terry White. Terry White đã tập hợp một loạt các video có tên là Cách làm thế nào để bắt đầu với siêu phạm và những video này thật tuyệt vời để giúp bạn bắt đầu. Khi tôi đã hoàn thành video đó, tôi đã đăng ký một khóa học trực tuyến về Skillshare đưa sự hiểu biết của tôi về InDesign lên cấp độ tiếp theo và sau khi hoàn thành, tôi đã cho mình một dự án để phát triển một bảng tính trong InDesign.

Trong khi tôi đang tạo sổ làm việc, có một vài điều nữa tôi cần học, vì vậy tôi đã tìm kiếm Google để tìm cách học chúng.

Sau ba tháng, tôi đã thành thạo sử dụng InDesign và giờ đây nó là một trong những công cụ Adobe yêu thích của tôi. Bằng cách trộn lẫn cách tôi học, tôi thấy mình có động lực và mong muốn học hỏi nhiều hơn.

10.Tự thưởng cho mình những phần thưởng nhỏ

Đây là một cách tuyệt vời để giữ cho bản thân bạn có động lực. Khi bạn đã hoàn thành một lĩnh vực học tập mới, hãy tự thưởng cho mình. Phần thưởng có thể là một đêm đi chơi với bạn bè của bạn để ăn mừng thành công làm chủ một khu vực mới, hoặc có thể là mua cho mình một món đồ chơi mới.

Có những phần thưởng nhỏ này chạm vào niềm vui / nỗi đau của một phần của bộ não và bộ não của bạn sớm bắt đầu hiểu rằng khi bạn học thành công, một điều gì đó thú vị sẽ xảy ra. Khi bộ não của bạn hiểu điều này, tất cả những gì bạn cần làm là nhắc nhở bản thân về những gì phần thưởng sẽ đến bất cứ khi nào bạn cảm thấy thiếu động lực và động lực của bạn sẽ sớm trở lại.

10 lời khuyên này sẽ đảm bảo rằng khi bạn trải qua sự nhiệt tình ban đầu và việc học trở nên khó khăn hơn, bạn có phương tiện để có động lực tiếp tục hành trình và mở rộng kiến thức.

Source:Wiki Cabinet

Quay lại