10 loại bạn xấu cần phải tránh xa

Sun Glare

Tân Sinh Viên
Thành viên thân thiết
Không phải ai cũng may mắn có được những người bạn tốt. Hãy cùng học cách để nhận diện một người bạn không tốt và xác định khi nào nên chấm dứt một tình bạn không lành mạnh, đặc biệt là khi “tình bạn” đó làm cho cuộc sống của bạn đảo lộn.

Trong cuộc sống hàng ngày chúng ta sẽ gặp rất loại người, có người xấu, người tốt. Bạn bè cũng vậy, cũng có bạn xấu, bạn tốt, thậm chí cả những người có vẻ rất tốt nhưng thực chất lại ảnh hưởng tiêu cực và tệ hơn nữa là phá hoại cuộc sống của bạn. Tuy nhiên, cũng phải nói thêm không phải tất cả bạn xấu đều là người xấu, chỉ là họ không phù hợp để trở thành người bạn thật sự của bạn mà thôi. Nhiều lúc chính bản thân người đó cũng không nhận ra được việc mình làm không phải xuất phát từ tình bạn thật sự và có thể gây tổn thương cho người khác.

Vậy thế nào là một người bạn không tốt? Đó có thể là người luôn muốn sự quan tâm, chú ý của tất cả mọi người; họ luôn muốn là số một trong cả nhóm bạn; họ phải luôn có mặt trong mỗi một cuộc vui; một người có thể dễ dàng cướp lời của bạn mà không quan tâm đến bạn sẽ thế nào; họ cố gắng để khống chế mọi thứ xung quanh họ theo ý thích của bản thân và khống chế cả cuộc sống của bạn. Đôi lúc, những người này lại xuất hiện như một người bạn tốt, biết quan tâm và giúp đỡ bạn, thế nhưng đó chỉ là sự thể hiện bề ngoài.
Tại nơi làm việc, sẽ có một vài người tự xưng là bạn tốt nhưng xoay lưng đi, họ có thể chơi xấu bạn lúc nào không biết chỉ vì bạn được sếp đánh giá cao hơn. Hoặc trong những bữa tiệc, buổi gặp gỡ bạn bè, một người bạn không tốt luôn cố gắng kéo dồn mọi sự chú ý về phía mình, không ngần ngại làm xấu mặt bạn nếu bạn có vẻ nổi bật hơn.Trong những bộ phim truyền hình có rất nhiều nhân vật bạn xấu như vậy, thường cười thầm thích thú khi thấy nhân vật chính – có thể là bạn đó – thất bại và đau khổ.

Vậy tại sao bạn lại vẫn tiếp tục níu giữ “tình bạn” không lành mạnh này? Câu trả lời hoàn toàn phụ thuộc vào bạn, bạn thật sự phải nhìn rõ hơn về mối quan hệ này. Hãy thật bình tâm mà suy nghĩ, người bạn này có khiến bạn được vui vẻ, thoải mái khi ở cạnh hay là một con người khó chịu, độc đoán, khiến bạn mệt mỏi và suy nghĩ; họ vô tình hay cố tình có nhiều hành động, lời nói làm bạn tổn thương, ảnh hưởng tiêu cực đến cuộc sống của bạn hay không?
Với những người thường xuyên có những yếu tố sau đây, bạn nên nghĩ đến việc chấm dứt tình bạn sớm để có thể lấy lại cân bằng và niềm vui trong cuộc sống của mình:
Người khiến bạn thấy chán nản
Mỗi lần tiếp xúc, nói chuyện hoặc có bất cứ việc gì liên quan đến người này cũng đều khiến tâm trạng của bạn không vui, chán nản, thất vọng, tức giận… Những người bạn tốt luôn khiến cho chúng ta cảm thấy vui vẻ, thoải mái, mang lại sự phấn khởi và cùng giúp đỡ nhau vượt qua lúc khó khăn, hoạn nạn. Cho dù đôi lúc cũng không tránh khỏi những xung đột nhưng bạn bè vẫn là niềm vui. Nếu người bạn nào đó mang đến cho cuộc sống bạn những cảm giác u ám, buồn phiền, hay cảm xúc tiêu cực, có lẽ bạn cần mau chóng rời xa họ càng sớm càng tốt.
Người khiến bạn như mất hết năng lượng
Có một số người “có khả năng” khiến bạn mệt mỏi, phiền hà và khó chịu. Điều này có thể là do họ luôn đòi hỏi được bạn chú ý đến như một đứa trẻ con trong bất kể việc gì, từ những việc vụn vặt họ làm cho đến những vấn đề to lớn hơn trong cuộc sống, chuyện yêu đương, công việc, tiền bạc… Vâng, bạn không phải là một người giữ trẻ!
Người có quá nhiều “bi kịch”
Bạn cảm thấy nhức đầu và mệt mỏi bởi những câu chuyện dài kì của người bạn này, những “bi kịch” hay rắc rối tự họ tạo ra… Dường như những may mắn, xui xẻo, buồn phiền, vui mừng… tất cả chi tiết về cuộc đời họ lúc nào cũng nhuốm một màu “kịch nghệ”. Người bạn này luôn hành xử như một diva “lắm chiêu”.
Người khiến bạn thấy bản thân mình thật tệ
Bạn bè chẳng phải là để nâng đỡ, khuyến khích nhau hay sao? Thế nhưng người bạn này có thể rất nhiều lần “vô tình” làm bạn xấu mặt, khiến bạn tủi thân về những khiếm khuyết của mình, làm cho bạn mất hết tự tin… Công việc này là của kẻ thù mới đúng!
Người thích chỉ trích
Sự thành thật luôn được đánh giá cao, thế nhưng khi những “lời thật lòng” lại cứ như những mũi dao chọc ngoáy vào bạn, châm biếm, chỉ trích, chê bai… thì điều đó thật tệ. Sự ghen tị và cạnh tranh khi vượt quá giới hạn sẽ khiến những người bạn này có những hành động gây tổn thương đến bạn rất sâu sắc.
Người luôn muốn bạn mang ơn
Giữa bạn bè với nhau, có thể giúp đỡ nhau để tốt lên thì thật là một điều đáng mừng. Thế nhưng người bạn này lúc nào cũng đi kể lể sau lưng rằng bạn không hề tỏ ra mang ơn họ vì những điều họ đã làm cho bạn, rằng bạn là người vô ơn, và rằng công lao của họ đối với cuộc đời bạn lớn biết chừng nào, bạn đáng ra phải làm thế này thế kia cho họ… Lòng biết ơn là rất cần thiết, thế nhưng đó không phải là lý do để bạn phải nhẫn nhịn, chịu đựng hoặc trở thành điểm yếu để người kia có thể điều khiển, can thiệp vào cuộc đời bạn.
Người độc tài
Một số người có bản tính tự nhiên rất thích chỉ đạo. Họ thích quyết mọi việc theo ý mình, trong mắt họ chỉ có họ và sự lựa chọn của họ là tốt nhất, họ thích được người khác phục tùng và trở thành trung tâm của mọi cuộc vui…Tuy nhiên có một ranh giới rất nhỏ giữa sự quyết đoán với sự xấu tính và ích kỉ thuần túy. Điều này có thể xảy ra trong các bộ phim tuổi teen, nhưng trong cuộc sống thật của chúng ta, bạn chẳng có lý do gì phải đi nuông chiều một người bạn độc đoán và trở thành một trong những “tùy tùng” của họ.
Người bạn 24/7
Bạn bè không phải là vật sở hữu. Khi người bạn kia thường xuyên tỏ ra ghen tị với mối quan hệ của bạn với những người bạn khác, có thái độ khó chịu, dằn vặt, khiến bạn thấy khó xử, hoặc họ không thích bạn gặp gỡ những người bạn mới, thậm chí họ còn trở thành “cái đuôi” đi theo kè kè để theo dõi… thì có lẽ bạn nên suy nghĩ lại về tình bạn này rồi đấy.
Người hay nói xấu
Với người hay nói xấu người khác trước mặt bạn, có bao giờ bạn nghĩ khi khuất mặt bạn, người này sẽ nói những gì về bạn không? Cũng có một số người lại có ảnh hưởng xấu đến bạn, họ giả vờ hỏi han, kể lể này kia để khích bạn vào tham gia vào cuộc nói xấu, và những việc bạn nói ra hoặc nhận xét gì sau này lại trở thành chuyện để cho họ đi “buôn”. Có khi bạn lại trở thành “kẻ đi nói xấu người khác” lúc nào không hay.
Người “bận rộn”
Một người chẳng bao giờ có thời gian rảnh để gặp bạn, luôn có những lý do rất “củ chuối” mỗi khi bạn cần hoặc muốn gặp họ. Nhưng ngược lại, đến khi cần nhờ vả, họ lại muốn bạn phải sẵn sàng ở bên họ bất cứ lúc nào. Nếu bạn không có thời gian, họ sẽ cho rằng bạn là một người bạn cực kì tệ và sẽ thường xuyên nhắc đi nhắc lại điều này. Tình bạn này rõ ràng chỉ mang tính vụ lợi mà thôi.
Đã bao giờ bạn phải “bái bai” một người bạn xấu chưa? Hãy cùng chia sẻ với chúng tôi nhé! Hy vọng rằng bạn sẽ luôn tỉnh táo để biết trân trọng hơn những người bạn tốt ở bên cạnh mình cũng như cảnh giác với những người bạn xấu, những người mang lại ảnh hưởng tiêu cực cho bạn. Quan trọng nhất bạn phải biết khi nào là điểm dừng cho tình bạn không lành mạnh đó, để giúp cho cuộc sống của chính mình dễ chịu và hạnh phúc hơn thật nhiều.

khi xác định người nào đó là "bạn" rồi thì phải giúp người đó nhận ra và sửa đổi thói xấu của mình chứ ko nên chọn cách tránh xa ^o^ đâu phải ai cũng tốt toàn diện chứ

vậy là mình đã đúng :KSV@10:

có đứa bạn
Mượn vở mình chép ~~~
Mai ra lớp khoe thầy em tự làm >"<
Mượn sách mình ~~~
Nát tươm mới thèm cho ẻm "lá rụng về cội"
Nhờ mình trong khi mình bù đầu ~~~
Sau đó hắn ung dung ngồi nghe nhạc =='
Mình nhờ ~~~
Tao bận >"<
Mình ốm ~~~
Kệ ~"~
Ta ghét nhất bọn chỉ biết lo cho bản thân như vầy :( tầm gửi xấu xa ><
Loại này mình tránh đầu tiên, nhưng toàn vấp phải. Eow!

có đứa bạn
Mượn vở mình chép ~~~
Mai ra lớp khoe thầy em tự làm >"<
Mượn sách mình ~~~
Nát tươm mới thèm cho ẻm "lá rụng về cội"
Nhờ mình trong khi mình bù đầu ~~~
Sau đó hắn ung dung ngồi nghe nhạc =='
Mình nhờ ~~~
Tao bận >"<
Mình ốm ~~~
Kệ ~"~
Ta ghét nhất bọn chỉ biết lo cho bản thân như vầy :( tầm gửi xấu xa ><
Loại này mình tránh đầu tiên, nhưng toàn vấp phải. Eow!

àh chép bài thì bạn mình nhờ suốt=)), không mượn mình thì mượn đứa khác
trong lớp chả ai có thể là bạn bình thường cả

Bạn cùng phòng m hội tụ tất cả những điều trên chơ.hic...gắng sống vậy :KSV@16:

Chắc là không cần có bạn nửa,bạn tốt thì rời xa còn bạn xấu thì không đếm nổi

Chắc là không cần có bạn nửa,bạn tốt thì rời xa còn bạn xấu thì không đếm nổi
có một người bạn chơi được đã bỏ mình mà đi :KSV@18:

Có hai người bạn tốt nhưng người thì chết , người thì bị cha bắt bỏ học qua ma cao làm

Quay lại