10 hành động luôn mang đến hạnh phúc!

PhoenixZzz

Thành viên
Chúng ta đều muốn làm cho ai đó hạnh phúc, nhưng bạn biết không, quan trọng nhất là mang đến hạnh phúc cho chính mình. Hạnh phúc không phải là điều gì đó bạn mong đợi ở tương lai, hạnh phúc là điều bạn thiết kế nên trong hiện tại.

Bắt đầu từ hôm nay, bạn sẽ…

1. Trân trọng điều bạn đang có – Nếu chúng ta đếm những lời chúc phúc thay vì đếm tiền, chúng ta sẽ giàu hơn rất nhiều. Hạnh phúc đang ở đây nếu bạn muốn. Bạn chỉ cần nhìn ra nó, nó đang được bọc khéo léo trong từng khoảnh khắc xinh đẹp của cuộc sống. Nếu bạn chẳng bao giờ dừng lại để nhìn, bạn có thể bỏ lỡ.

2. Hãy tập trung vào thứ thật sự quan trọng – Sự thật giản đơn rằng bạn đang ở đây, đang sống trên hành tinh này, là một phép màu huyền diệu, và bạn chắc chắn không nên dành phần lớn thời gian để bận rộn hoặc đau khổ.Mỗi khoảnh khắc bạn có là một món quà, vì thế đừng tập trung vào những thứ đau buồn, hãy dành thời gian cho những thứ thật sự quan trọng trong trái tim của bạn.

3. Xác định ý nghĩa cuộc sống của bạn, và theo đuổi nó – Ý nghĩa cuộc sống là gì? Là bất cứ điều gì bạn quyết định. Đừng sợ thất bại, hãy sợ một cuộc đời tầm thường vì thiếu nỗ lực và ý chí. Sẽ có nhiều người ở ngoài kia nói rằng bạn KHÔNG THỂ. Bạn sẽ quay lại và nói với họ rằng “Hãy đợi đấy!”

Bạn có thể tham khảo bài viết "tìm ra đam mê và kiếm tiền với nó" để có gợi ý xác định ĐAM MÊ thật sự của mình!

4. Nắm lấy những thách thức của cuộc sống – Bạn có thể cho rằng thử bước sang một lĩnh vực khác là lãng phí thời gian và sức lực, tuy nhiên bạn cũng có thể coi nó như một cách để tìm ra chính mình và mục đích trong cuộc sống của bạn.

Ra khỏi con đường đông đúc mà mọi người hay đi có thể làm bạn mất phương hướng đôi lần, nhưng nó sẽ thách thức tinh thần sáng tạo của bạn để làm cho bạn mạnh mẽ hơn. Cuối cùng thì, những tình huống khó khăn tưởng như đặt dấu chấm hết lại trở thành tổ ấm của bạn. Hãy xoay xở ở trong mớ bòng bong đó, bạn sẽ bước ra mạnh mẽ và thông thái hơn xưa.

Bạn có thể tham khảo video 3 phút về "làm một điều mới trong 30 ngày" để bắt đầu thay đổi bản thân một cách đầy hứng khởi.

5. Tìm sự cân bằng cho phép bạn trở thành con người thực sự của mình – Trận chiến lớn nhất của bạn là giữa lí trí và tình cảm. Một trong những quyết định khó khăn nhất của bạn sẽ là ở lại và cố gắng hơn hay ra đi và coi đó như 1 kí ức.

Đôi khi bạn sẽ phải bước ra khỏi con người thường trực của mình. Và hãy luôn hướng về con người mà bạn sinh ra để trở thành, con người chân thực của bạn, con người mà trong tim bạn biết rằng bạn có thể trở thành.

6. Hãy yêu cơ thể mình đủ để chăm sóc cho nó
– Bạn xinh đẹp! Nhưng hãy nhớ rằng không phải ai cũng thấy được điều đó. Đừng bao giờ cảm thấy xấu hổ về ngoại hình của bạn. Bạn có thể đối xử tệ với nó như là xăm mình, nhuộm tóc, làm cho da cháy nắng,… Nhưng bạn sẽ luôn ở trong cơ thể này vì thế hãy khôn ngoan hơn: chăm sóc và học cách yêu quí nó.

7. Giới hạn thời gian với những người tiêu cực – Bạn không thể có những quyết định mạnh mẽ và chính xác cho phần còn lại của cuộc đời mình nếu bạn không có một môi trường khuyến khích lòng dũng cảm. Vì vậy hãy bảo vệ tinh thần và tiềm năng của bản thân mình khỏi bị dây bẩn bằng cách bớt ở gần những người tiêu cực.

8. Đối xử với người khác theo cách mà bạn muốn được đối xử
– Hãy tỉnh táo nhìn nhận thái độ và hành động của mình. Bạn có thể đang ở đỉnh thế giới ngay lúc này – cảm thấy mình như siêu nhân.
Bạn có thể có tất cả những công cụ thể thực hiện và nói ra những gì bạn muốn. Nhưng hãy nhớ rằng, có đi có lại, bạn cho đi điều gì thì sẽ nhận lại điều đó.

9. Hãy là một tấm gương tốt – Nếu bạn muốn giúp đỡ người khác trong cuộc đời bạn, bạn cần phải sống thật mạnh mẽ cho bản thân mình trước đã. Bạn không bao giờ quá già đến mức không thể đặt ra mục tiêu mới hay mơ một giấc mơ mới.

Nếu bạn tin tưởng vào giấc mơ của mình đủ mạnh thì nó không có cách nào khác ngoài việc trở thành hiện thực. Và đừng bao giờ so sánh bản thân mình với bất kì ai khác, hãy tập trung vào hành trình của mình và để lại những dấu chân ở bất cứ nơi nào bạn đi qua.

10. Chấp nhận những gì đã qua, và sống cho những khả năng phía trước. – Đừng bao giờ tốn thời gian nghĩ về những khả năng có thể đã xảy ra trong quá khứ. Thay vào đó hãy tập trung suy nghĩ về những gì có thể xảy ra trong hiện tại.

Đôi khi bạn nhìn lại quá khứ và thấy rằng hầu hết những điều bạn đã từng lo lắng trong quá khứ đã không xảy ra ngày hôm nay, và
hãy mỉm cười
vì điều đó.

Đọc xong 10 điều này, hi vọng cuộc sống của bạn đã nhẹ đi một chút? Xin hãy share nếu bạn thấy nó có ích hoặc chia sẻ cảm xúc của bạn lúc này qua comment ở dưới đây. Có lẽ tôi nên thêm vào điều 11: chia sẻ là hạnh phúc!

Nguồn: Blog Studio EQ

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Chỉ khi mất đi thứ gì đó ... con người ta mới nhận ra nó quan trọng tới mức nào...

Bên Phật thì nói rằng làm người đã là hạnh phúc rồi. Chỉ vì người ta mong muốn quá nhiều thứ (danh, lợi, tình) mà sinh ra đau khổ cho mình thôi. ^^

Quay lại