10 điều nên làm ở bài luyện viết IELTS Task 1

Xuân Lan bkap

Thành viên
Để đạt điểm cao trong bài thi luyện viết IELTS bạn cần cho mình bài viết task 1 diễn giả tối những điều cấp thiết thiết yếu đề bài đề nghị. Các nội dung phải có sự gắn kết logic chặt chẽ dùng cấu trúc câu. Cụm từ chuẩn xác. Trong bài viết này sẽ chia sẻ cho các bạn đang luyện viết IELTS. 10 điều có ích các em do vậy làm trong bài Task 1.

1. Tìm ra những lỗi hay mắc nhất của bạn
kiểm tra lại sau lúc viết xong bài là rất cấp thiết nhưng nhiều người ca cẩm rằng không có đủ thời gian. Bạn có thể làm thời kỳ này hiệu quả hơn bằng phương pháp kiểm tra bài làm lúc thực hiện và ghi ra 4-5 lỗi thường mắc. Sau 1 thời gian, bạn sẽ nhìn thấy đâu là lỗi mình hay mắc nhất và nhanh chóng giải quyết.

1. Đọc chỉ dẫn 1 phương pháp kỹ càng
Tưởng hình như đây là việc ai cũng làm nhưng lại là 1 trong những sai trái phổ biến nhất của người thi trong bài viết một.

Hãy dành 1 phút để đọc đề bài vài lần và đích thực hiểu nó đang đề nghị bạn làm gì. luyện tập cũng sẽ giúp bạn làm quen với các dòng đề xuất khác nhau của bài viết một và giúp bạn tiết kiệm thời gian khi mà thi.

1. Diễn giải lại câu hỏi theo bí quyết khác
Bạn sẽ mất điểm nếu như sao chép nhiều từ trong đề bài vào bài viết của mình. Người chấm sẽ nhìn xem bạn có diễn giải lại câu hỏi theo phương pháp khác chưa. Để có thể viết lại câu, bạn chỉ cần thuần tuý áp dụng các từ có nghĩa là thay thế những từ cấp thiết.

Ví dụ:

Đề bài: The graph below gives information about cinema attendance in the UK between 1998 and the present, with projections lớn 2018.

cách thức diễn giải lại: The diagram shows data of movie-goers in the United Kingdom from 1998 until now, with forecasts up lớn 2018.

Bạn có thể thấy nghĩa của hai câu chưa khác nhau, chỉ có từ là đổi thay. Câu viết lại này do đó ở đoạn đầu tiên trong bài viết.

1. dùng tín hiệu thông báo
Có những từ và cụm từ này giúp người chấm biết được bạn đang viết về chiếc gì. Chúng đôi khi được gọi là “từ nổi”. Ví dụ: ‘The graph/table/chart shows…’, ‘The most significant change is….’, ‘Another noticeable change/trend is….’, ‘Overall…’.

Hãy nhớ rằng những từ/ cụm từ này chỉ vì thế được áp dụng một bí quyết thích hợp.

1. luyện tập trên phiếu làm bài IELTS
nhiều người lo lắng không biết mình có viết được tối thiểu 150 từ cho bài viết một không. 1 bí quyết thông minh để luôn biết mình viết được khoảng bao nhiêu từ là tập viết trên giấy làm bài chính thức. Bạn sẽ có thể đánh giá được bao lăm chưa gian bạn thường dành cho 150 từ.

1. Biết cách diễn đạt sự đổi thay
Bạn sẽ có được điểm thuận tiện ví như biết làm thế nào để trình bày chuẩn xác sự đổi thay. Từ rất nhỏ tới rất to. Đây là một số ví dụ: Minimal – slight – gradual – moderate – considerable – significant – substantial – enormous – dramatic.

Bạn thường phải biểu hiện sự thay đổi trong bài viết 1 và những những từ này sẽ giúp bạn có được 1 số điểm giá trị trong chỉ tiêu “tài nguyên từ vựng”.

1. Dành thời gian để bố trí và lên kế hoạch cho bài viết
Đây là một trong những dị biệt chính giữa người được điểm cao và tốt trong phần thi viết. không bao giờ là lãng phí thời gian để lên kế hoạch trả lời câu hỏi vì điều này sẽ giúp bạn ghi điểm với bài viết rõ ràng và mạch lạc.

Hãy tự làm quen với các dạng câu hỏi và sau đó Đánh giá cấu trúc viết của mọi dạng. cách thức viết 1 bài về biểu đồ ngang như bên dưới:

Đoạn 1- Viết lại đề bài.

Đoạn 2- Giới thiệu.

Đoạn 3- Viết ý chính một.

Đoạn 4- Viết ý chính hai.

lúc đã có câu trúc bài trong đầu, bạn sẽ có thể lên kế hoạch viết 1 bài hay một phương pháp mau chóng và thuận lợi.

1. Luyện viết đoạn giới thiệu
Phần giới thiệu có thể là phần quan trọng nhất trong cả bài viết. Viết 1 đoạn giới thiệu phải chăng là bạn đang trên phố lấy được số điểm cao.

Đoạn giới thiệu là phần tóm lược những điểm chính có trong biểu đồ. Đối với bài biểu đồ, bạn cần mua ra dòng gì đang nâng cao, giảm và dao động. Đối với bài quá trình, hãy xác định có bao lăm công đoạn chính, những thay đổi chính và kết quả.

Hãy nhớ rằng phần giới thiệu không vì vậy đưa ra số liệu vì bạn chỉ đang bộc lộ những góc cạnh quan trọng nhất. Chi tiết sẽ được viết trong nhiều đoạn tiếp theo.

1. coi xét thời hạn định áp dụng
không ít người thi bị mất điểm vì chỉ viết ở dạng hiện giờ. Bạn phải Tìm hiểu xem số liệu đề bài cho có phải ở thời kí vãng hay ngày mai và cần thay đổi theo thời tương ứng.

1. hỗ trợ phần trình bày với những số liệu đúng
Bạn phải dùng dữ liệu để biểu thị nhiều tính năng chính trong đoạn sau giới thiệu. Hãy chắc chắn rằng bạn chọn các dữ liệu xác thực. Bạn sẽ mất điểm nếu như viết nhầm thông báo.

Quay lại