10 điều bạn không nên viết vào Resume

Linh Nhi

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết

1. Mục tiêu

Nếu bạn ứng tuyển cho một công ty, hiển nhiên là bạn đã muốn công việc đó rồi.

Tuy nhiên, nếu bạn ở trong một trường hợp đặc biệt, ví dụ bạn chuyển từ ngành này sang ngành khác, việc thêm một vài dòng tóm tắt ngắn gọn cũng có thể hữu dụng.

2. Những công việc không liên quan đến vị trí bạn đang ứng tuyển

Vâng, bạn có thể là “chuyên gia làm milkshakes” tại nhà hàng bạn từng làm việc khi còn ở trường trung học. Nhưng, trừ khi bạn lên kế hoạch dành lại danh hiệu đó, đã đến lúc loại bỏ tất cả những thứ không liên quan ra khỏi Resume của bạn.

3. Một số thông tin cá nhân không cần thiết

Đừng liệt kê tình trạng hôn nhân, tôn giáo hay số bảo trợ xã hội. Đối với tuổi tác, bạn vẫn có thể liệt kê năm sinh cũng như năm tốt nghiệp vào Resume. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, nếu bạn sợ bị phân biệt đối xử chỉ vì tuổi tác của bạn thì hãy bỏ những thông tin này ra khỏi Resume.

4. Sở thích của bạn

Không ai quan tâm đến sở thích của bạn trừ khi sở thích đó liên quan đến công việc bạn đang ứng tuyển. Nếu bạn viết cả mục này trong RESUME của mình, bạn có thể phí phạm một vài chỗ trống cũng như làm lãng phí thời gian của người tuyển dụng.

5. Người giới thiệu/tham chiếu

Nếu nhà tuyển dụng muốn nói chuyện với người tham chiếu của bạn, họ sẽ hỏi bạn. Hơn nữa, sẽ tốt hơn nếu bạn có cơ hội báo trước cho những người tham chiếu của mình về việc nhà tuyển dụng tương lai có thể gọi điện.

Kể cả khi bạn ghi chú rằng bạn sẽ cung cấp thông tin người giới thiệu theo yêu cầu (References: Available upon request), bạn vẫn lãng phí những dòng quý giá trong Resume của mình.

6. Đại từ nhân xưng

Resume của bạn không nên bao gồm những từ như Tôi (I, me), cô ấy (she), của tôi (my),…

Đừng viết Resume theo ngôi thứ 3 và thứ nhất. Nhà tuyển dụng có thể hiểu được rằng tất cả những gì bạn viết trong Resume là về bạn và những kinh nghiệm của bạn.

7. Tài khoản email không chuyên nghiệp

Nếu bạn vẫn sử dụng một địa chỉ email cũ như BeerLover123@gmail.com hay CuteChick4life@yahoo.com, đã đến lúc có một tài khoản mới rồi đấy. Chỉ mất một vài phú, và hoàn toàn miễn phí.

8. Những từ “Điện thoại” (Phone) hay “Email”

Không có lý do gì để bạn phải đặt những từ như “Phone” hay “Email” phía trước số điện thoại và địa chỉ email của bạn. Nhà tuyển dụng biết đó là gì mà không cần những từ giải thích trên.

9. Thông tin liên lạc của công ty bạn đang làm việc

Không chỉ nguy hiểm mà còn rất ngu ngốc. Bạn có thực sự muốn nhà tuyển dụng gọi cho bạn khi bạn đang làm việc ở công ty hiện tại? Bạn sẽ xử lý như thế nào? Thêm vào đó, lãnh đạo tại công ty hiện tại mà bạn làm việc có thể giám sát emails cũng như các cuộc gọi điện của bạn. Vì thế, nếu không muốn bị sa thải, hoặc thậm chí có thể bị kết tội ăn cắp thông tin, thì bạn không nên để thông tin này vào.

10. Thông tin tiền lương

Thông tin này hoàn toàn không cần thiết và có thể gửi sai thông điệp. Amy Hoover, chủ tịch của Talent Zoo, nói rằng bạn không nên ghi mức lương mong muốn trong resume. Bởi resume được sử dụng để thể hiện kinh nghiệm và kỹ năng làm việc của bạn. Lương bổng sẽ được đề cập đến sau trong quá trình phỏng vấn.

(Chọn lọc và dịch từ Businessinsider.com.au – Bài gốc tại đây.​

Quay lại