10 cuốn tiểu thuyết trinh thám xuất sắc nhất 2015

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Tờ Telegraph gần đây đã đưa ra danh sách những tác phẩm văn học trinh thám đáng đọc nhất năm nay.

Only We Know (Karen Perry):

Only We Know là phần tiếp theo của cuốn The Boy That Never Was, kể về ba đứa trẻ Luke, Nick và Katie. Bối cảnh song song giữa Ireland và Kenya, trong hai giai đoạn 2013 và 1982, sách kể về cậu bé Luke mất tích qua cái nhìn của hai người bạn Katie và Nick. Các tin nhắn đe dọa bắt đầu xuất hiện nhưng chúng có nguồn gốc từ năm 1982, sách chứa đầy những uẩn khúc khiến người đọc hứng thú đến trang cuối.

The Truth and Other Lies (Sascha Arango):

Sách bán chạy nhất nước Đức kể về Henry Hayden – một tác giả nổi tiếng có cuộc sống thành đạt với gia đình hạnh phúc. Nhưng anh thực sự không hề biết viết, tất cả sách do vợ Henry chắp bút. The Truth and Other Lies tái hiện ngoạn mục quá trình lừa dối và các thủ đoạn của Henry ngoại tình, lừa dối vợ khi cô đang mang thai.

Going to the Dogs (Dan Kavanagh):

Going to the Dogs là tác phẩm tuyệt vời của nhà văn đoạt giải Man Booker Prize - Julian Barnes – hay còn được biết đến với bút danh Dan Kavanagh. Truyện kể về Duffy - cảnh sát song tính đổi nghề làm nhân viên bảo vệ, sau đó tham gia một hiệp hội bí mật. Sự bí hiểm bắt đầu khi xác con chó đã chết của người họ hàng Duffy - Vic Crowther – bất ngờ xuất hiện trên sàn thư viện nhà anh ta.

Time of Death (Mark Billingham):

Nội dung tác phẩm về nhân vật Tom Thorne cùng bạn gái Helen giải quyết vụ án hai học sinh mất tích bí ẩn. Bạn của Helen bị thẩm vấn, cả thị trấn chắc mẩm đã tìm ra thủ phạm. Nhưng Tom lại có nhiều khám phá và nghi ngờ về chính người yêu mình.

Game of Mirrors (Andrea Camilleri):

Thanh tra Montalbano là người hào hoa nhưng giỏi nghiệp vụ cảnh sát. Một vụ đánh bom bất ngờ xảy ra trong thành phố và hàng loạt sự kiện bí ẩn nối đuôi. Mọi nghi ngờ đổ dồn vào người hàng xóm khác giới nóng bỏng của Montalbano, nhưng liệu anh có giữ được cái đầu lạnh để điều tra?

Maigret (Georges Simenon):

Là quyển cuối trong series hơn 70 cuốn về Maigret, truyện về thám tử sống một mình tại vùng quê hẻo lánh, cố gắng minh oan cho cháu trai là cảnh sát. Anh ta chạy trốn khỏi hiện trường vụ án và bỏ đến Paris, tuy nhiên, ông tin cháu mình vô tội.

The Talented Mr Ripley (Patricia Highsmith):

Để kỷ niệm 60 năm xuất bảnThe Talented Mr Ripley, Virago đã cho phát hành lại một trong những tác phẩm trinh thám nổi tiếng nhất mọi thời đại này. Cuốn sách vô cùng hài hước nhưng không kém phần gay cấn, nội dung về hành trình đầy thủ đoạn của Tom Ripley tìm cách mê hoặc một phụ nữ Mỹ sống tại Ý quay trở về quê nhà.

The Ghost Fields (Elly Griffiths):

Là tập thứ 7 trong loạt truyện về nhà khảo học Ruth Galloway và hành trình cô phá án. Bí ẩn bắt đầu khi tài xế tìm thấy xác người trong một tàn tích máy bay từ Thế chiến thứ 2. Ruth và bạn trai Harry Nelson ngày càng lấn sâu vào việc điều tra nguồn gốc đầy bí ẩn của các hiện vật, trong khi mối quan hệ giữa họ ngày càng rắc rối.

What She Left (TR Richmond):

Phóng viên Alice tử nạn do ngã xuống cầu, nhưng cô đã tự tử hay có ai đẩy? Cô có một “người hâm mộ” lâu năm là thầy giáo cũ – Dr. Jeremy Cooke – người có mối quan tâm “không lành mạnh” đến cả Alice và mẹ cô. Sau cái chết của cô gái trẻ, Jeremy bắt đầu thu nhặt mọi mảnh ghép về cuộc đời cô để tìm ra kẻ “đã giết” cô.

Silver Bullets by Elmer Mendoza:

Silver Bullets kể về thám tử Edgar Mendieta trong cuộc chiến chống mafia tàn khốc tại thành phố Culiacan. Bắt đầu bằng vụ ám sát một luật sư có tiếng, theo sau là loạt các vụ giết những nhân vật chính trị máu mặt khác. Và tên tội phạm luôn dùng đạn bạc để bắn.

Theo Zing

có kinh dị không anh? Nãy em xem phim ma giờ sợ muốn chết. Hối hận.

Nếu nó không kinh dị thì để em cày nốt 3 phần Harry Potter rồi em mua đọc :))

@Pánh Pì Pọt Sự thật là anh chưa đọc quyển nào ở trên hết còn Harry Potter anh đọc hết rồi chưa kể xem phim.
em sợ em sẽ spam hay lạc đề các chỗ này mất. Thôi đành vậy. Em nói tới đây thôi. (nếu anh cho phép thì em nói nữa :D)

em sợ em sẽ spam hay lạc đề các chỗ này mất. Thôi đành vậy. Em nói tới đây thôi. (nếu anh cho phép thì em nói nữa :D)
Nếu em chưa ngủ mà sao hôm nay em lạ vậy?

Là em xin phép để nói chuyện thường ngày đâu có cứ thế mà làm thôi.

Trời em từng làm banh mấy cái rồi mà.

Sao lại khác? có gì sao?

thế anh có cho em làm banh cái này không?

sáng nay em có vẻ bất thường =)) không cười, không nói, muốn đập tất cả, không muốn nhìn thấy bb v.v.....

Có ai làm em bực à?

không. Chỉ là hôm qua, em muốn nhảy khỏi xe máy, đập cái nón bảo hiểm. Chắc là bệnh nặng rồi =))=))

Không bình thường chút nào?
hôm qua em bực vì đi mất 2 tiếng mà chỉ đem về cái bụng đói. Hừm. Dạo này em có những suy nghĩ tiêu cực. Nhảy sông chẳng hạn. Giấc mơ toàn bom nổ bắn giết. =)) có tình cảm nữa

Trời ơi sao vậy, đừng suy nghĩ không tốt chứ em, nên nghĩ đến những gì vui vẻ và tốt đẹp thôi.

=)) thì em đang vui đây. Nghĩ đến cuộc đời em vào tháng 8 này là buồn ghê luôn =)) học và học =))

Quay lại