10 bí quyết học tiếng Anh như ngôn ngữ thứ hai

emaster

Thành viên
10 bí quyết học tiếng Anh như ngôn ngữ thứ hai

• Có niềm đam mê. Trước tiên, bạn phải muốn học. Nếu bạn không thích học tiếng Anh, sẽ không có bất kỳ một lớp học nào hay một cuốn sách nào có thể giúp bạn cả. Bạn sẽ tìm cách lảng tránh việc học và bạn sẽ cảm thấy việc học rất khó khăn khi buộc phải học. Vì vậy hãy thành thật với chính mình! Hãy hỏi bản thân bạn xem "Liệu mình có thực sự muốn học tiếng Anh không?" Nếu bạn không thể trả lời "Có" cho câu hỏi này, tốt hơn hết là hãy gạt tiếng Anh sang một bên cho đến khi bạn đã sẵn sàng để học.
  • Xác định động cơ của bạn. Hãy hỏi bản thân "Tại sao tôi muốn học tiếng Anh? Tại sao tôi muốn cải thiện tiếng Anh của mình?" Một số người học tiếng Anh để có được công việc tốt hơn, hoặc để được xem xét thăng chức. Những người khác có thể cần học tiếng Anh để đi du học nước ngoài. Hay, một số người đơn giản học tiếng Anh chỉ để có thể hiểu các bộ phim tiếng Anh, đọc báo tiếng Anh, kết bạn với những người nước ngoài... Tóm lại, động cơ của mỗi người là không giống nhau. Nếu bạn xác định được động cơ của mình, bạn sẽ cảm thấy dễ dàng hơn trong việc học tiếng Anh, vì nó sẽ khích lệ bạn khi học.
  • Đặt ra mục tiêu. Một khi bạn đã xác định được động cơ của mình, bạn có thể đặt ra một số mục tiêu cho việc học tiếng Anh. Có mục tiêu sẽ giúp bạn ghi nhớ những lĩnh vực/vấn đề mà bạn muốn học, và điều đó sẽ giúp bạn nhìn thấy sự tiến bộ của mình.
    Hãy hỏi bản thân bạn,“Mục tiêu của mình là gì? Những lĩnh vực/vấn đề gì mà mình muốn cải thiện?” Phát âm? Nghe hiểu? Bạn có muốn gia tăng vốn từ của mình không? Bạn có muốn biết phải nói gì khi tới ngân hàng, gặp bác sỹ, đi mua sắm hay không? Hãy nghĩ về những mục tiêu của bạn và thường xuyên xem mình đã tiến bộ như thế nào hướng tới những mục tiêu đó.
  • Practice, practice, practice. Sau khi bạn đã thiết lập các mục tiêu của mình, bạn đã có một ý tưởng tốt hơn về những gì cần phải thực hành rồi đấy. Cũng giống như một vận động viên - mục tiêu của anh/cô ta là thế vận hội Olympics - phải luyện tập hàng ngày, với tư cách là một người đi học ngôn ngữ bạn phải luyện tập mỗi ngày để tiến tới mục tiêu của bạn. Có câu: "Có công mài sắc, có ngày nên kim". Nghĩa là càng thực hành nhiều cái gì đó, bạn sẽ càng giỏi về nó và bạn sẽ mắc ít lỗi hơn.
    Một số cách cụ thể để thực hành:
    • Nói chuyện với người bản xứ tiếng Anh càng nhiều càng tốt.
    • Viết, viết, viết – thư từ, email, ghi chú, ...
    • Gọi điện thoại để thực hành tiếng Anh (có thể sử dụng Skype)
  • Tiếp xúc với môi trường tiếng Anh càng nhiều càng tốt. Càng tiếp xúc với môi trường tiếng Anh bao nhiêu, bạn càng quen với nó bấy nhiêu và thấy nó trở nên ngày càng quen thuộc đối với bạn. Bạn sẽ bắt đầu nhận ra âm nào đúng âm nào sai. Bạn cũng sẽ bắt đầu hiểu tại sao những từ hay cụm từ này được sử dụng chứ không phải những từ hay cụm từ khác, và bạn sẽ bắt đầu sử dụng chúng trong những cuộc hội thoại và bài viết của mình. Tiếng Anh sẽ dần trở thành một thói quen, và dần dần bạn sẽ thấy sử dụng ngôn ngữ này dễ dàng hơn.
    Một số cách cụ thể để gia tăng sự tiếp xúc của bạn với môi trường tiếng Anh:
    • Xem TV, phim ảnh.
    • Nghe đài.
    • Đọc càng nhiều càng tốt.
  • Mở rộng vốn từ của bạn. Có một vốn từ rộng là cơ sở để học bất kỳ một ngôn ngữ nào, và điều này đặc biệt đúng trong tiếng Anh. Đọc là một cách rất tốt để học những từ mới. Bên cạnh đó, giải đố hay chơi các trò chơi khác nhau về từ vựng cũng giúp bạn gia tăng vốn từ của mình.
  • Chơi mà học. Vui vẻ sẽ gia tăng khả năng ghi nhớ của bạn, vì vậy càng cảm thấy phấn khích khi học tiếng Anh bao nhiêu, bạn sẽ thấy dễ ghi nhớ bấy nhiêu. Hãy chơi các trò chơi và đố chữ. Các truyện tranh cũng là một cách tốt để vui chơi, và những hình ảnh làm cho chúng dễ hiểu hơn là những câu chuyện.
  • Khai thác quan hệ bạn bè với những người bản xứ nói tiếng Anh. Nếu bạn kết bạn với một số người nói tiếng Anh bản xứ, bạn sẽ thấy họ có thể giúp ích rất nhiều trong việc học tiếng Anh của bạn. Có những người bạn nói tiếng Anh bản xứ nghĩa là bạn sẽ thấy mình ở trong những tình huống mà bạn sẽ không có lựa chọn nào khác ngoài việc nói tiếng Anh. Song không có gì phải lo lắng cả, hãy mạnh dạn diễn đạt những gì mình nghĩ (bằng tiếng Anh). Bạn cũng có thể đặt ra cho họ những câu hỏi liên quan tới ngôn ngữ, văn hóa, ngoại ô, ...
  • Biến việc học của bạn trở thành một thói quen. Học thường xuyên là một chìa khóa dẫn tới thành công trong khi học một ngôn ngữ. Sẽ dễ dàng hơn nếu mỗi ngày học một ít thay vì học hàng tiếng đồng hồ chỉ một ngày trong tuần. Mỗi ngày học một ít cũng khiến cho việc ôn lại những gì bạn đã học và ghi nhớ những điều mới học dễ dàng hơn.
  • Thừa nhận sự tiến bộ mà bạn đã đạt được. Cuối cùng, quan trọng là cần phải thừa nhận/ghi nhận rằng bạn sẽ cải thiện khi học tiếng Anh. Đôi khi bạn đặt ra những mục tiêu cho mình, song chúng dường như rất khó thực hiện. Sự tiến triển đến ít một, vì vậy khó có thể thấy liệu bạn đã tiến bộ trong các kỹ năng ngôn ngữ của mình hay chưa. Hãy nghĩ về việc bạn ở chỗ nào ngày hôm nay, và chỗ nào hồi tuần trước hay tháng trước. Có lẽ điều đó có vẻ như bạn đi không được xa lắm. Song, nếu bạn dừng lại và nghĩ về chỗ đứng của bạn 6 tháng trước đó, hay thậm chí một năm trước, thì bạn sẽ thấy rằng, "à mình đã có sự tiến bộ". Bạn đã cải thiện tiếng Anh của mình, và đó là lý do để ăn mừng thành tích của bạn. Điều đó sẽ mang lại cho bạn hy vọng rằng khi bạn tiếp tục học và luyện tập chăm chỉ nhằm cải thiện tiếng Anh của mình, sớm hay muộn rồi bạn cũng sẽ đạt được mục tiêu của mình./.
Theo "khotienganh123"

mình thấ chẳng có bí quyết gì hết ak,chỉ cần mình chịu học là pk hết,nhiều người cũng chia sẻ cho mình nhiều bí quyết lắm,nghe xong rồi cũng rồi cứ có áp dụng đâu,mình chịu học chịu tìm tòi đó là cách học nhanh nhất thôi

Quay lại