1.000 sinh viên được hỗ trợ về quê ăn Tết

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
Sáng nay (1/2), Hội sinh viên TP. Hà Nội đã tổ chức hàng chục chuyến xe chở SV các trường ĐH, CĐ về quê đón Tết. Xe Tết được bố trí về khắp các tỉnh miền núi phía Bắc và tới tận Hà Tĩnh.

Hàng chục xe khách 45 chỗ ngồi đã được huy động trong chương trình Tết ấm - xuân vui 2013 nhằm hỗ trợ cho 1.000 sinh viên người dân tộc thiểu số, đối tượng chính sách, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập và công tác xã hội về quê đón Tết.

Đây là năm thứ hai Hội sinh viên thành phố phối hợp với Trung tâm Hỗ trợ và phát triển Sinh viên Việt Nam triển khai hoạt động giúp đỡ các bạn sinh viên về quê ăn Tết. Những sinh viên có mặt trong chuyến xe Tết ấm - xuân vui đều là những học sinh khá giỏi, có cống hiến cho phong trào trường lớp, đoàn đội năm qua.

Có mặt trên chuyến xe Tết ấm về Thanh Hóa, bạn Đỗ Thị Tuyến, sinh viên ĐH Khoa học tự nhiên - ĐH Quốc gia Hà Nội cho biết: "Mình rất sợ cảnh chen chúc, nhồi nhét trên các chuyến xe khách tuyến Hà Nội - Thanh Hóa.

Thật may là qua hội sinh viên trường, mình đã đăng ký và được chọn nhờ vào thành tích học tập khá và mình cũng thường xuyên tham gia hoạt động tình nguyện. Sáng nay, trước khi ra xe tập trung về quê, mình đã gọi điện báo cho gia đình ở Hậu Lộc, mẹ mình vui lắm".

Hơn 700 bạn sinh viên xuất phát từ Nhà văn hóa học sinh sinh viên lên xe về quê ăn Tết​

Từng có kinh nghiệm lần thứ hai được tham gia chuyến xe Tết của Hội sinh viên TP. Hà Nội, bạn Trịnh Xuân Phúc, ĐH Thủy Lợi cho biết: "Năm ngoái, mình đã được đi xe này rồi và được chở về tận nhà. Phải đi xe này mình mới dám mang theo nhiều đồ đạc, tư trang về quê.

Để lại nhà trọ thì không yên tâm mà đi xe khách bình thường ngày lễ Tết mang theo đồ là bị chém giá cắt cổ, có khi người ta còn không cho lên xe. Mình cảm thấy rất may mắn và yên tâm khi đi cùng với các bạn về quê. Hi vọng chương trình đưa sinh viên về quê ăn Tết được nhân rộng hơn nữa để bạn bè mình đều có cơ hội".

Tết năm nay, BTC đã bố trí xe chở sinh viên về tới các địa phương: Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh, Phú Thọ, Tuyên Quang, Hà Giang, Hòa Bình, Sơn La, lai Châu, Cao Bằng, bắc Kạn, Yên Bái, Lào Cai. Những chuyến xe này sẽ xuất phát từ hai địa điểm là Nhà văn hóa học sinh sinh viên Hà Nội (hơn 700 bạn), ĐH Lâm Nghiệp Việt Nam (300 bạn).

Cùng với việc đưa sinh viên về quê, Hội sinh viên cũng có những phần quà Tết nho nhỏ với ý nghĩa động viên các bạn trẻ có hoàn cảnh khó khăn vui xuân bên gia đình.

Nhóm sinh viên quê Thanh Hóa vui vẻ chuyện trò, làm quen trong lúc đợi xe ra về​

Bên cạnh việc tổ chức các chuyến xe đưa sinh viên về quê ăn Tết, Hội sinh viên TP. Hà Nội cũng đang gấp rút chuẩn bị cho chương trình Tết Việt Nam. Được tổ chức vào ngày 3/2 tới, tại Bảo tàng dân tộc học, Tết Việt Nam là nơi quảng bá những nét đẹp về văn hóa truyền thống của Việt Nam tới bạn bè quốc tế.

Đối tượng chính của chương trình là những bạn sinh viên nước ngoài đang học tập, nghiên cứu tại Việt Nam và ở lại Việt Nam trong dịp Tết âm lịch. Trong chương trình này, các bạn trẻ sẽ được tham gia gói bánh chưng, tham quan bảo tàng, tìm hiểu về Tết Nguyên Đán, trải nghiệm cuộc sống của các làng nghề Việt Nam...

Bạn trẻ dò danh sách tên mình để lên xe

Các bạn TNV hỗ trợ sinh viên tìm xe, giải đáp thắc mắc

Món quà nhỏ ấm lòng ngày Tết

Theo Dân Trí

Quay lại