Chưa đủ 18 tuổi, chỉ phạt 18 năm tù?

Trong chuyên mục 'Bản tin sinh viên' đăng bởi dALo, 1/9/2011. — 1.653 Lượt xem

  1. dALo

    dALo Kẻ lang thang đi ngang cuộc đời ...... Thành viên thân thiết

    Chưa đủ 18 tuổi, chỉ phạt 18 năm tù?




    TTO - Theo hồ sơ lưu trữ tại UBND xã Thanh Lâm và từ học bạ tiểu học thì Lê Văn Luyện - nghi can vụ thảm sát cướp tiệm vàng tại Bắc Giang - sinh ngày 18-10-1993. Vụ thảm sát xảy ra ngày 24-8-2011, như vậy nếu gây án vào ngày này, Luyện chưa đủ 18 tuổi.


    [​IMG]
    Trong khi đó, theo Điều 74 Bộ luật Hình sự Việt Nam quy định về phạt tù có thời hạn nêu rõ: Người chưa thành niên phạm tội chỉ bị phạt tù có thời hạn theo quy định sau đây:
    1. Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá mười tám năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định.
    2. Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá mười hai năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định.
    Từ câu chuyện này đặt ra một câu hỏi: Nếu người gây ra án mạng đặc biệt nghiêm trọng mà chưa đủ 18 tuổi thì có bị tử hình hay không?
    ---------------------------------

    Luật sư Nguyễn Huy Thiệp (Đoàn Luật sư TP Hà Nội): Theo quy định của pháp luật Việt Nam thì người vị thành niên (dưới 18 tuổi) không bị xử tử hình, tù chung thân đối với mọi hành vi phạm tội. Luật của chúng ta tính theo ngày, phải đủ tròn 18 tuổi mới phải chịu hoàn toàn trách nhiệm về mặt hình sự. Sở dĩ có quy định này do bản chất người vị thành niên nhận thức chưa đầy đủ nên pháp luật của ta có quy định như vậy.

    Trong vụ án giết người, cướp tài sản này, nếu nghi can Lê Văn Luyện chưa đủ tròn 18 tuổi thì khung hình phạt mà pháp luật nhà nước ta quy định như vậy và phải tuân thủ quy định của pháp luật, dù tội ác đến đâu cũng không thể xử tử hình hay chung thân được. Tội giết người và cướp tài sản không có các hình phạt phụ nên sau khi chấp hành xong bản án thì người này không bị áp dụng các hình phạt phụ nào khác.

    Tuy nhiên, trong quá trình chấp hành bản án phạm nhân có cải tạo tốt hay không, tùy thực tế sẽ có thể có các biện pháp hành chính tiếp theo như giáo dưỡng, quản lý tại địa phương...

    Điều 93. Tội giết người

    1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:
    a) Giết nhiều người;
    b) Giết phụ nữ mà biết là có thai;
    c) Giết trẻ em;
    d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;
    đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
    e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại phạm một tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng;
    g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;
    h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;
    i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ;
    k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;
    l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;
    m) Thuê giết người hoặc giết người thuê;
    n) Có tính chất côn đồ;
    o) Có tổ chức;
    p) Tái phạm nguy hiểm;
    q) Vì động cơ đê hèn.
    2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 điều này, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.

    Bạn nghĩ sao về vụ này?
     



  2. trangpham1990

    trangpham1990 Let it be Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    12/6/2010
    Bài viết:
    1.016
    Lượt thích:
    2.451
    Kinh nghiệm:
    113
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Dạo này đi đâu cũng thấy bàn tán về vụ này. Haiz nếu mà việc gì cũng cứ theo luật thì ko cần biết phạm tội thế nào cứ dưới 18 tuổi là đều chỉ phải chịu 18 năm tù nhân đạo quá đôi khi lại trở thành cơ sở để tội ác đc tái diễn. Càng ngày càng thấy nhiều vụ án man rợn không biết rồi sau này sẽ thế nào...
     
  3. phuongminh

    phuongminh Thành viên thân thiết Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    12/6/2011
    Bài viết:
    2.088
    Lượt thích:
    1.166
    Kinh nghiệm:
    113
    Vụ này ở chỗ tui nè. Sợ thật
     
  4. thuvan307

    thuvan307 Thành viên mới

    Tham gia:
    6/8/2011
    Bài viết:
    14
    Lượt thích:
    7
    Kinh nghiệm:
    0
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    18 năm tù cho tội ác của tên này là quá nhẹ
     
  5. jiji

    jiji HC kháng chiến chống nắng Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    13/12/2010
    Bài viết:
    1.628
    Lượt thích:
    493
    Kinh nghiệm:
    83
    giờ giới trẻ phát triển sớm lắm roài, nên dời tuổi tử hình xuống 16, như vụ này này, thằng đó chết ko ai thương.
     
  6. Training

    Training Thành viên thân thiết Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    21/7/2011
    Bài viết:
    4.873
    Lượt thích:
    2.781
    Kinh nghiệm:
    113
    Nghề nghiệp:
    Học viên
    cần phải thay đổi pháp luật.....
    3 mạng người trong đó có 1 trẻ em- mầm non của đất nước đã chết....vậy mà có thể dễ dàng sao.
    chúng ta cần lách luật

    nếu thế này, mình cứ nhờ mấy thằng em đi......rồi sau đó, cùng lắm thì ngồi tù mấy năm là OK đúng không.....
     
  7. votinh7613

    votinh7613 ^^VôTình^^ Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    6/4/2010
    Bài viết:
    319
    Lượt thích:
    276
    Kinh nghiệm:
    63
    Nghề nghiệp:
    Nghiên cứu viên
    giời , các bác cứ yên tâm khi xét xử công khai thì là luật là luật không lách liếc gì cả. Còn trong tù thì làm gì có luật :)). Lúc đó tha hồ mà lách, mún lách qua ngõ ngách còn được huống chi là... :)). Hành động thằng này, ko tử hình được thì lại nhờ đến luật rừng thôi:))
     
  8. ngocnhung

    ngocnhung Thành viên thân thiết Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    23/11/2010
    Bài viết:
    31
    Lượt thích:
    12
    Kinh nghiệm:
    0
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Trường:
    đại học kinh tế kĩ thuật công nghiệp
    thằng dã man này thì k thể tha thứ đc, 1 đứa trẻ 18thg mà nó cũng xuống tay đc. Nó k đáng làm người, thú cũng k phải. K có mấy loài động vật "ăn thịt" đồng loại của mình.Đừng gọi nó là con thú làm ô danh động vật ra.Nó là hiện thân của quỷ thì đúng hơn.1 gđ đã vì nó mà bị hủy hoại.
     
  9. Yvain

    Yvain Breaker Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    14/8/2011
    Bài viết:
    110
    Lượt thích:
    46
    Kinh nghiệm:
    28
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    nay cho thằng ấy.cứ thử sinh trước 2 tháng xem.dựa cọt là chắc chắn.
     
  10. cobedoihon_khotinh

    cobedoihon_khotinh Thành viên thân thiết Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    13/1/2011
    Bài viết:
    64
    Lượt thích:
    49
    Kinh nghiệm:
    18
    Nghề nghiệp:
    Học sinh
    Ủa vụ này theo bé Bích con gái lớn của chủ nhà lúc đầu khai có hai tên 1 thấp 1 cao mà. Vs lại để giết hai ng` lớn ko phải dễ chỉ 1 ng` chưa đủ 18 tuổi làm đc sao?
    Chắc còn đồng phạm chứ mà có lẽ ng` này đã giết chủ nhà và có quan hệ gì đó vs Luyện nên Luyện gánh tội giùm(vì Luyện chưa đủ 18 tuổi)Theo mình là zậy còn mọi ng` nghĩ sao?
    Mà nếu có mình Luyện giết 3 ng` cùng lúc ko lẽ chỉ ngồi tù 18 năm là xong bất công thế, vậy để gây 1 tội ác mà chưa đủ 18 tuổi thì cũng chẳng sao cả. Thôi cứ chờ CA đều tra tiếp chứ bik sao h.Còn nhiều nghi vấn quá mà!!!!!
     

Chia sẻ cùng bạn bè


Đang tải...