8 việc người hạnh phúc làm trước khi đi ngủ

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Nhiều người xem TV đến đêm muộn, ăn chút đồ ăn vặt, lướt mạng xã hội hoặc chỉ cắm đầu làm việc cho đến khi quá mệt mới ngủ. Những người hạnh phúc thường không làm vậy.

Giấc ngủ là một phần rất quan trọng đối với cuộc sống của mỗi người. Để có một giấc ngủ ngon và hiệu quả, những điều chúng ta làm trước khi ngủ cũng quan trọng không kém.

1. Họ thiền

Những người hạnh phúc thường dành ra chút thời gian trước khi ngủ để thiền. Tác dụng của thiền đã được khoa học chứng minh. Không chỉ cải thiện hoạt động của não, làm giảm căng thẳng mệt mỏi, thiền còn giúp giảm nguy cơ mắc nhiều loại bệnh tim mạch. Thiền trước khi ngủ giúp bạn “làm sạch” những lo âu trong ngày và sẵn sàng nghỉ ngơi trước khi bắt đầu ngày mới.

2. Họ đọc

Những người hạnh phúc thường đọc nhiều. Không phải tin tức, tạp chí hay Twitter. Họ đọc sách, đọc những câu chuyện và bài viết truyền cảm hứng. Đọc được một cuốn sách truyền cảm ứng có thể khiến bạn phát huy trí tưởng tượng và có thêm động lực cũng như những suy nghĩ tích cực về cuộc sống. Đem những suy nghĩ tích cực đó đi ngủ, bạn sẽ hoàn toàn thư giãn và thức dậy với một niềm háo hức hoàn thành mục tiêu vào sáng hôm sau.

Những người hạnh phúc thường có thói quen đọc sách trước khi ngủ.

3. Họ lên kế hoạch

Biết được ngày tiếp theo sẽ làm gì có thể khiến bạn thấy thoải mái và bình tĩnh hơn. Trước khi ngủ, những người hạnh phúc thường vạch sẵn kế hoạch ngày tiếp theo để có thể thức dậy với một mường tượng rõ nét về những gì mình phải làm.

4. Họ phân tích

Thời gian là nguồn tài nguyên quý giá nhất và bạn cần sử dụng nó đúng cách. Những người hạnh phúc, thành công thường dành vài phút cuối ngày để điểm lại những việc họ đã làm tốt và chưa tốt trong ngày hôm đó. Nhờ thế họ biết mình cần thay đổi điều gì và phát huy điều gì.

5. Họ cảm thấy biết ơn

Những người hạnh phúc thường biết ơn với những thứ mình đang có và những người mình được gặp. Hãy nghĩ về người bạn đã cho bạn đi nhờ, người phục vụ đã tận tình mỉm cười với bạn trong quán ăn hay người đã cổ vũ bạn hoàn thành công việc kịp tiến độ… Làm việc này trước khi đi ngủ sẽ khiến bạn thức dậy với những suy nghĩ tích cực hơn.

6. Họ thư giãn

Mỗi người có một cách khác nhau để thư giãn. Những người hạnh phúc cũng vậy. Có thể là tắm với chút nước ấm, thưởng thức một tách trà, tập vài động tác yoga nhẹ nhàng, vẽ hoặc đan len,… Hãy nghĩ về một thứ khiến bạn cảm thấy thoải mái và làm nó trước khi đi ngủ.

7. Họ rời xa công nghệ.

Chúng ta thường làm nhiều thứ không cần thiết với máy móc trước khi đi ngủ. Kiểm tra email, xem tin tức, lướt mạng xã hội, thậm chí là… thông báo với mọi người mình sắp đi ngủ trên Facebook. Những thứ đó không đem lại tác dụng gì cả, hơn thế nữa còn làm mất thời gian của bạn và khiến bạn khó ngủ hơn.

8. Họ chăm sóc cho phòng ngủ của mình

Những người hạnh phúc luôn khiến phòng ngủ của họ trở nên thoải mái và an toàn. Bật vài bản nhạc, dùng dầu thơm thảo dược hoặc để đèn ngủ ở ánh sáng dễ chịu,.. họ tạo ra một không khí để bản thân yên tâm và thoải mái chìm vào giấc ngủ, chuẩn bị cho một ngày mới tràn đầy năng lượng.

Theo Phunutoday

Vậy là mình ko phải người hạnh phúc rồi :p

Trc khi ngủ có đọc sách, cắm headphone vào ipod nghe nhạc nhẹ, rồi ngủ. Vậy chắc chả đc là ng hạnh phúc ha.

@ly quoc vì em hiếm khi đọc sách trước khi ngủ, hay xem tivi cho đến khi muốn ngủ :))

@Rẻ quạt Tại cậu quá nhiều tâm trạng nên tạm thời không nhận ra thôi.

Quay lại