8 bệnh đe dọa bạn khi thời tiết chuyển từ thu sang đông

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Khoảng thời gian chuyển từ mùa thu sang mùa đông thường gây ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe của bạn.

Từ các khớp ở đầu gối đến hơi thở của bạn cũng bị ảnh hưởng đáng kể khi thay đổi nhiệt độ. Hãy cẩn trọng với 8 bệnh đe dọa sức khỏe của bạn khi thời tiết chuyển sang đông như dưới đây.

Nhức đầu và đau nửa đầu

"Một trong những nguyên nhân gây đau đầu là do sự co thắt các mạch máu trong não, làm giảm lưu lượng máu", Xiang Li, bác sỹ nội khoa tại Trung tâm y tế Tri-City ở California nói. Một cơn đau nửa đầu cũng có thể xuất hiện vì thời tiết thay đổi:

Thời tiết chuyển lạnh đột ngột, ánh nắng mặt trời và thời tiết mưa bão có thể gây ra sự mất cân bằng hóa chất não gây đau nửa đầu. Vì vậy, bạn nên đội mũ và giữ ấm đầu của bạn để tránh cơn đau nhức và đau nửa đầu hành hạ.

Khô da

"Khi thời tiết chuyển lạnh, độ ẩm trong không khí giảm, do đó độ ẩm trên da sẽ giảm. Gió mạnh sẽ gây khô và gây kích ứng da và có khả năng làm tổn thương hàng rào lipid bảo vệ của da", Tsippora Shainhouse, bác sĩ da liễu chứng ở Beverly Hills cho biết.

Hãy đổi sang dùng chất tẩy rửa nhẹ nhàng, và tẩy tế bào chết hai lần một tuần để loại bỏ các lớp khô và làm mới làn da của bạn.

Bạn cũng đừng quên sử dụng máy tạo độ ẩm trong phòng ngủ, đặc biệt là khi bật máy sưởi hoặc lò sưởi. "Bổ sung độ ẩm không khí sẽ giúp bổ sung độ ẩm cho làn da của bạn trong khi bạn ngủ," bà nói thêm.

Thiếu năng lượng và dễ cáu gắt

Người ta cho rằng trầm cảm theo mùa (SAD) là do cơ thể tiếp xúc với ánh sáng ít hơn trong ngày, ông Robert S. Rosenberg, chuyên gia y học giấc ngủ và là tác giả của cuốn “Ngủ ngon mỗi đêm, hứng khởi mỗi ngày” cho biết.

Những người bị SAD thường sản xuất thêm một hóa chất gọi là SERT, làm giảm nồng độ serotonin, hormone hạnh phúc. Để chống lại cảm giác này, Rosenberg khuyên bạn nên tiếp xúc nhiều hơn với ánh sáng mặt trời trong mùa lạnh này.

Thiếu vitamin D

"Một trong những nguồn chính của vitamin D trong cơ thể của chúng tôi là từ chuyển đổi cholesterol lưu trong da thành vitamin D3 do tiếp xúc với ánh nắng mặt trời," Li nói.

Trong thời tiết lạnh, không những chỉ số UV thấp, mà mọi người còn ở trong nhà nhiều hơn và chắc chắn không hấp thụ được đủ ánh mặt trời. Các triệu chứng của sự thiếu hụt bao gồm yếu cơ, nhạy cảm đau đớn hơn, và buồn ngủ.

Hãy bổ sung lượng vitamin D bằng cách ăn các loại cá béo như cá hồi và cá ngừ, uống sữa, bác sỹ Li. Liều khuyên bạn nên bổ sung 600 IU vitamin D3 mỗi ngày.

Khó thở

Thời tiết lạnh hơn có thể gây co thắt khí quản, khiến khí quản hẹp hơn và gây khó thở, bác sỹ Li khuyên bạn nên đeo khẩu trang khi đi ra ngoài. “Đeo khẩu trang giúp che miệng của bạn và giúp bạn có thể hít vào không khí ấm áp từ hơi thở của mình trước khi đi vào phổi”, cô nói.

Cảm lạnh

Dành nhiều thời gian bên trong nhà có nghĩa là tiếp xúc gần hơn với những người khác, khiến bạn dễ bị lậy cảm lạnh và cảm cúm hơn.

"Hầu hết các virus dễ lây lan cho một vài ngày trước khi bạn bắt đầu có triệu chứng đầu tiên của bạn, vì thế bạn đã bị lây bệnh mà không biết," Shainhouse nói. "Một loại virus cảm lạnh có thể ở lại trên da cho đến 3-4h trước khi chết.

Vì vậy bạn nên rửa tay kỹ và thường xuyên khi nghe thấy tiếng hắt hơi, sổ mũi trong và trên bề mặt cho đến bốn trước khi chết

Đau khớp

Trong khi không có bằng chứng khoa học kết luận rằng thời tiết lạnh hoặc ẩm ướt gây đau khớp, một giả thuyết cho rằng thời tiết lạnh gây ra áp suất không khí thấp xung quanh các khớp, theo bác sỹ Li, dẫn các mô mềm xung quanh khớp sưng lên. Điều này sẽ tạo áp lực gây đau khớp.

“Một lý thuyết khác là thời tiết lạnh trực tiếp gây co cơ, co các mô liên kết, và các dây chằng xung quanh khớp, cơ bản kéo các dây thần kinh”, cô nói. Một trong những điều tốt nhất bạn có thể làm để tránh đau khớp là luôn vận động. Tập thể dục không chỉ giúp cơ thể bạn ấm áp mà còn bôi trơn các khớp bị cứng và còn giúp ngăn ngừa tăng cân", bác sỹ Li cho biết.

Tóc khô và móng tay yếu

"Trong thời tiết lạnh, các mạch máu nhỏ trên da, ngón tay của bạn, và ngón chân đều bị co lại, làm giảm lưu lượng máu để cung cấp chất dinh dưỡng và oxy", bác sĩ Li nói. Điều này có thể dẫn đến tóc khô đi và móng tay cũng vậy.

Thêm vào đó, nhiệt độ thấp còn làm khô da và móng tay của bạn, khiến da dễ bị nứt nẻ và dễ bị tổn thương. Hãy chắc chắn để giữ ấm cho cơ thể và chạy máy tạo độ ẩm để tăng cường lưu thông máu và dưỡng ẩm cho làn da của bạn.

Nguồn: Womenhealth
Theo Trí thức trẻ

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
sức khỏe của mình là quan trọng hơn cả. Vì vậy phải cố gắng giữ gìn.
Dầu dừa có rất nhiều tác dụng, tóc khô bạn có thể ủ rồi gội lại, dưỡng môi, dưỡng da. Nói chung là lấy lại độ ẩm cho cơ thể

Quay lại