7 phát ngôn những người thành công không bao giờ nói

Sun Glare

Tân Sinh Viên
Thành viên thân thiết
- Đừng xem thường lời nói vì chúng có thể quyết định sự thất bại hay thành công của bạn.

Nếu muốn trở thành một người thành đạt, bạn không những phải cố gắng phấn đấu trong công việc mà còn phải cân nhắc trong lời ăn tiếng nói của mình. Vì vậy đừng nên nói năng một cách vô thưởng vô phạt trong văn phòng. Đồng thời cần tránh những câu nói khiến bạn mất đi ý chí phấn đấu sau.

1. "Đây không phải là công việc của tôi"

Khi đảm nhận vị trí hiện tại, bạn đã biết rõ trách nhiệm của mình cũng như khối lượng công việc cần giải quyết. Theo thời gian, chắc chắn tay nghề chúng ta sẽ được nâng cao. Khi đó cấp trên có thể sẽ giao cho bạn làm thêm những công việc khác. Nhiều người sẵn sàng bắt tay vào thực hiện ngay. Nhưng cũng không ít người tỏ ra thắc mắc và tự nói với bản thân rằng: “Đây không phải là công việc của mình”.

Không ít người quyết định gặp sếp và từ chối các công việc được giao. Tuy nhiên đây không phải là cách làm việc của một người thành công. Vì bạn sẽ không có cơ hội phát triển và trở nên ù lì khi cứ lặp đi lặp lại một công việc quen thuộc. Hãy mạnh dạn đương đầu với thử thách mới và xóa bỏ câu nói tiêu cực trên ra khỏi đầu mình.

2. "Việc đó không thể thực hiện được"

Nếu trong đầu lúc nào cũng có tư tưởng “việc này không thể làm được” hay “việc kia khó quá”… thì bạn sẽ không bao giờ tiến bộ được. Hơn nữa, một khi đã đưa ra ý tưởng mới thì cấp trên sẽ không thích cấp dưới phủ nhận nó và thay bằng một kế hoạch khác. Vì vậy, bạn nên cố gắng tìm ra giải pháp để hoàn thành xuất sắc công việc được giao. Và chỉ nên bỏ cuộc sau khi đã chắc chắn đã dốc hết công sức nhưng vẫn không tìm ra phương pháp thích hợp.

3. "Đó không phải lỗi của tôi"

Không dám đối mặt với lỗi sai của mình, thậm chí đổ lỗi cho người khác là việc làm của những kẻ thất bại. Cấp trên và đồng nghiệp không thích làm việc chung với một người như vậy. Đồng thời bạn cũng sẽ không được tin tưởng giao cho các công việc quan trọng. Người thành công là người biết chịu trách nhiệm và thừa nhận lỗi của bản thân. Vì chúng ta có thể học được nhiều điều bổ ích từ chính lỗi lầm đã mắc phải. Đây được xem như bài học kinh ngiệm cho chính bạn.

4. "Việc này chỉ mất một phút thôi"

Thời gian quá ngắn để giải quyết một vấn đề không chứng tỏ bạn giỏi mà cho thấy sự không cẩn thận ở đây. Nếu muốn công việc suôn sẻ và đảm bảo hiệu quả, bạn không nên quyết định vôi vàng. Cấp trên cũng sẽ nghi ngờ về lỗ nực cũng như tâm huyết bạn dành cho việc được giao. Do đó nên cân nhắc thời gian hoàn thành nhiệm vụ khi nhận việc gì đó.

5. "Tôi không cần sự giúp đỡ"

Những kẻ tự phụ, luôn cho mình là giỏi nhất sẽ không bao giờ thành công. Vì vậy, đừng bao giờ tuyên bố hùng hồn rằng bạn không cần ai giúp đỡ, nhất là trong công việc. Nhiều người cùng suy nghĩ bao giờ cũng có nhiều ý tưởng hay hơn là một người. Vì thế hình thức học nhóm và làm việc nhóm đang được khuyến khích hiện nay. Hơn nữa, chắc chắn chúng ta sẽ học hỏi được nhiều điều có ích từ cộng sự của mình.

6. "Thật không công bằng"

Phát ngôn trên cho thấy bạn là người hay đố kị với người khác. Thay vì ở đó phàn nàn, đấu tranh đòi quyền lợi cho bản thân thì sao bạn không phấn đấu hơn. Hãy quên đi những chuyện không vui, chăm chỉ làm việc để tiến xa thêm. Đây được xem là phong cách làm việc của những người thành công.

7. Tôi luôn thực hiên theo cách này

Bất kỳ lĩnh vực nào cũng cần có sự cải tiến, thay đổi thì mới có thể phát triển. Nếu cứ khăng khăng đi theo lối mòn thì chắc chắn bạn sẽ bị loại khỏi “cuộc chơi”. Vì vậy, hãy luôn tìm kiếm các phương pháp mới hiệu quả hơn cho công việc của mình. Điều này giúp bạn thích ứng với sự phát triển của môi trường xung quanh. Đồng thời giúp hoàn thiện bản thân hơn.

Theo Yan

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Quay lại