7 Dấu Hiệu Giúp Bạn Nhận Biết Sớm Bệnh Suy Giảm Trí Nhớ

Kỹ Năng blog

Thành viên
Suy giảm trí nhớ được xem là một căn bệnh của thời kỳ hiện đại và đang có chiều hướng gia tăng ở người trẻ tuổi.

Suy giảm trí nhớ gây ra các vấn đề nghiêm trọng như: rất hay quên đồ đạc, quên cả số điện thoại của mình

Quên cả chìa khóa xe để ở đâu, không nhớ được các sự kiện trong ngày, thậm chí quên cả cuộc hẹn với người yêu. và ảnh hưởng đến công việc và cuộc sống của bạn rất nhiều.

Lâu dần sẽ khiến bạn trở nên căng thẳng, stress hay cáu gắt, tinh thần sa sút, rồi hay bứt rức tự trách bản thân mình, hay khó chịu với người thân.

Hãy nghĩ xem Bạn đã gặp những tình trạng trên chưa nào ?

1. Tâm trạng buồn bã:

Bạn hay bị stress trầm cảm hay xuất hiện nỗi buồn, tính cách của bạn trở nên cáu gắt khó chịu.
Bạn dễ nổi nóng hơn bình thường, hay gây sự với người thân.

buồn bả là biểu hiện ban đầu của bệnh suy giảm trí nhớ

Đó là biểu hiện ban đầu của bệnh suy giảm trí nhớ ở giới trẻ Bạn hãy nghĩ lại xem mình có gặp những tình trạng này không nhé ?

2. Quên đồ đạc:

Đôi khi bạn quên mất chiếc chìa khóa xe của mình đã để ở đâu, đôi khi tìm chiếc chìa khóa xe cả tiếng đồng hồ trong khi đó nó lại nằm ngay trong túi quần hay nghe trên bàn làm việc của bạn.

Còn những tình trạng đau khổ hơn là bỏ cả chìa khóa vào trong cốp xe và đóng lại, Có phải bạn hay gặp tình trạng này đúng không nào ?

Việc này dẫn đến bạn sẽ thay đổi thái độ cáu gắt và rất dể bực bội với bản thân mình.

3. Mắc chứng hoang tưởng, hay tưởng tượng:

Khoảng 30% người mắc chứng mất trí nhớ hay có biểu hiện tưởng tượng và rất hay ảo tưởng.

Nhiều lúc có cảm giác như có người lạ trong nhà, chắc hẳn bạn cũng đã nhiều lần có cảm giác đó đúng không nào?

4. Không thể tập trung:

Khi làm một công việc nào đó hãy đọc một cuốn sách Bạn không thể nào tập trung hay suy nghĩ về những vấn đề khác.

Hay mất định hướng, thời gian làm việc kéo dài hơn bình thường, hay vò đầu bứt tóc và không thể tập trung.

không tập trung là biểu hiện của bệnh suy giảm trí nhớ ở người trẻ tuổi
Bạn hãy nghĩ xem bản thân mình có bị tình trạng như thế không nhé?

5. Thường Xuyên bị nhầm lẩn:

Bạn có hay bị lẫn lộn dùng từ ngữ trong khi giao tiếp ? hay gọi sai tên đồ vật, thậm chí là gọi lộn tên bạn bè của bạn.

chứng hay quên là biểu hiện của bệnh suy giảm trí nhớ ở người trẻ tuổi
Điều này sẽ gây mất thiện cảm với bạn bè của bạn đó!

6. Để sai vị trí đồ vật:

Khi có biểu hiện này người thân trong gia đình sẽ rất dễ nhầm lẫn rằng bạn có tính bừa bộn và trở nên lười biếng.

nhưng thật ra đó là biểu hiện của tình trạng suy giảm trí nhớ.
Cứ tiếp tục tình trạng như thế sẽ khiến những người sống chung với bạn rất khó chịu.

Bạn hãy xem mình có bị tình trạng này không?

7. giảm khả năng suy luận:

Bạn không thể nào giải được một câu đố cho dù đó là một câu đố đơn giản, hay khó suy luận tìm giải pháp cho một vấn đề nào đó.

Ngay bây giờ bạn hãy thử giải 1 câu đố xem mình có bị tình trạng đó không nhé?

Trên đây là 7 biểu hiện phổ biến nhất về tình trạng suy giảm trí nhớ mà kynangblog.com tổng hợp lại giúp bạn dễ dàng nhận biết bệnh mất trí nhớ. Bạn hãy xem mình có đang trong tình trạng này không nhé.!

Quay lại