7 bí quyết tặng quà

SV9xnangdong

Thành viên
SVLG - Nghệ thuật tặng quà quan trọng là ở vấn đề “tặng”. Tài trí và sự thông minh của bạn sẽ được thể hiện rõ nét ở vấn đề này và sự dốt nát của bạn cũng sẽ biến nó trở nên vô duyên vô cùng.“Tặng” là khâu cuối cùng trong quá trình tặng quà, cách tặng phù hợp thì ai cai cũng vui, nhưng nếu tặng không đúng thì sẽ gặp rắc rối to.Việc đau đầu nhất của người tặng quà là đối phương không chịu nhận hoặc lựa lời để từ chối món quà, hoặc nhận trước sau đó lại tìm cớ để trả lại. Vậy làm sao để bạn không phải gặp những tình huống đó hoặc hạn chế nó đến mức thấp nhất.

Tôi hy vọng những cách mà tôi đúc kết được và chia sẻ sau đây sẽ giúp bạn đạt điều mà bạn mong muốn:
  1. Nếu bạn tặng quà là đặc sản địa phương thì có thể nói là của người ở quê cho, gửi cho đối phương một ít để thử xem. Quà không nhiều, lai không mất tiền mua, không phải là quà mua riêng cho mình nên hãy nhận lấy. Như vậy họ sẽ nhận lấy và giải tỏa được tâm lí từ chối không nhận quà.
  2. Nếu bạn tặng đối phương những món quà như rược thì hãy tránh nói từ “tặng” mà hãy nói người khác cho bạn 2 chai, bạn mang đến cho đối phương thưởng thức cùng. Như vậy, uống một chai và cho một chai thì quan hệ sẽ càng thân thiết hơn, quà thì cũng đã “cho” rồi mà không bị lộ là quà “tặng”.
  3. Đôi khi bạn muốn tặng quà cho người ta mà người ta thì cứ giữ khoảng cách với bạn. Vậy thì bạn hãy cọn những dịp như sinh nhật,... để rủ thêm một vài người bạn nữa cùng đến tặng quà chúc mừng. Như vậy, người ta sẽ khó mà từ chối nổi.
  4. Bạn có việc muốn nhờ người ta giúp nên muốn tặng quà để lấy ấn tượng, nhưng sợ bị từ chối sẽ mất thể diện. Nếu bạn có vợ, hãy để vợ bạn làm công tác xả giao này nếu là chỗ thân quen với người ta. Như vậy sẽ thành công hơn, quà cũng đã nhận rồi, việc cũng đã làm xong, vẹn cả đôi đường.
  5. qua3.jpg
    Nếu như bạn đưa tiền hay hiện vật cho những gia đình có hoàn cảnh khó khăn thì đôi khi vì lòng tự trọng, không bao giờ người ta lại chấp nhận khoản viện trợ kinh tế ấy của bạn. Nếu bạn cho đồ vật thì hãy nói rằng “nhà tôi chưa dùng đến, anh hãy mang về dùng trước, sau này mua trả lại sau cũng được”. Hoặc nếu là đưa tiền thì có thể nói là “ bạn hãy cứ tiêu trước, sau này có trả lại tôi sau cũng được”. Như vậy, người nhận sẽ không cảm thấy là bạn đang bố thí cho họ, sau này họ cố gắng làm để trả lại nên họ sẽ vui lòng nhận lấy tấm lòng và sự giúp đỡ của bạn.
  6. Bạn hãy tặng những gì mà người ta cần nhất. Bạn muốn đền đáp ai đó nhưng lại không có cơ hội. Vậy thì hãy xem người ta đang thiếu những gì mà trong khả năng mình có thể làm được, đối phương sẽ không phản đối mà còn rất vui nũa đấy.
  7. Nhiều khi tặng quà không nhất thiết là phải bỏ tiền ra mua hay tặng hết món quà nhỏ đến món quà lớn, mà tình người cũng là một món quà vô cùng quý giá. Chẳng hạn bạn giúp bạn mình mua được một số món quà với giá ưu đãi, khi họ cầm chúng họ cũng đã nhận lấy tấm lòng của bạn. Bạn không cần phải mất một đồng một cắt nào, chỉ cần mất chút thời gian và tình cảm thì cái mà họ nhận được cũng nhiều hơn những cái khác mà bạn đã cho họ. Người nhận sẽ yên tâm trả tiền, không phải ái nái mà thâm tâm còn vô cùng cảm ơn bạn.
DT - SVLG
Nguồn www.sinhvienlamgiau.net

Quay lại