6 sai lầm làm tổn thương đến thị lực

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Nhỏ thuốc mắt quá thường xuyên, không đeo kính râm... sẽ khiến mắt bạn mệt mỏi, dễ mắc nhiều bệnh về mắt.

1. Không đeo kính râm

Đeo kính râm không chỉ khiến bạn trông thật ngầu mà còn giúp bảo vệ đôi mắt của bạn. Tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng gay gắt sẽ gây tổn thương cho đôi mắt. Để bảo vệ tốt nhất, bạn hãy đội mũ rộng vành và đeo kính râm khổ lớn đặc biệt là loại mắt kính có khả năng chống tia UV. Bạn nên chọn loại mắt kính có chỉ số chống tia UV 100% là mức tiêu chuẩn để giảm nguy cơ bị mắc các bệnh như đục nhân mắt, võng mạc tổn thương, ung thư da ở mí mắt.

Ảnh minh họa: Tedownicklasereyesurgery.

2. Nhỏ thuốc mắt

Bạn thường nghĩ rằng nhỏ thuốc mắt là một biện pháp tốt để đôi mắt sáng đẹp và khỏe mạnh hơn. Nhưng bạn đã nhầm, thuốc nhỏ mắt làm giảm dấu hiệu đỏ mắt bằng cách hạn chế các mạch máu tạm thời. Khi hết hiệu quả, mắt bạn sẽ còn đỏ hơn trước và mạch máu còn giãn nở hơn nhiều. Vì vậy, đừng tạo cho mình thói quen nhỏ thuốc quá thường xuyên.

3. Nhìn vào màn hình máy tính quá lâu

Nháy mắt chính là cách tự nhiên để tránh khô mắt bởi dịch được điều tiết đều trong toàn bộ đôi mắt. Tuy nhiên, khi sử dụng máy vi tính, số lần nháy mắt giảm đi đáng kể. Điều này khiến mắt bị khô, tầm nhìn không rõ ràng và thậm chí còn khiến mắt bị bỏng rát và chảy nước. Vì vậy, cần tránh nhìn vào màn hình máy vi tính quá lâu mà hãy nhìn ra xa.

4. Dùng kính áp tròng không đúng cách

Nếu bạn trung thành với kính áp tròng, hãy thay dung dịch ngâm mắt kính thường xuyên và không bao giờ rửa mắt kính bằng nước thường hoặc cho vào miệng. Đồng thời, bạn không nên đeo kính áp tròng khi tắm dưới vòi hoa sen hoặc bồn tắm, bể bơi hay ra biển.

Hãy tháo mắt kính trước khi đi ngủ để mắt có đủ oxy trong suốt đêm dài. Bạn cũng cần chọn loại kính phù hợp với đôi mắt của mình bởi nếu không có thể gây ra xước mắt. Vết xước có thể “mở đường” cho vi khuẩn xâm nhập vào đôi mắt của bạn và tăng nguy cơ bị nhiễm trùng nghiêm trọng.

5. Không đeo kính bơi

Khi đi bơi, hãy luôn mang theo kính bơi để đề phòng các hóa chất trong nước bể bơi sẽ xem nhập vào mắt của bạn. Hoặc nếu bạn làm việc gì có nguy cơ mắt bị tiếp xúc với chất hóa học, hãy luôn đeo kính bảo hộ để tránh bị làm trầy giác mạc mắt.

6. Không chú ý đến những dấu hiệu bất thường của đôi mắt

Nếu thị lực của mình bị thay đổi hoặc nếu gặp bất kì vấn đề gì như mắt nhìn bị lóe sáng, đau mắt, thị lực mờ, đỏ mắt, nhạy cảm với ánh sáng…, hãy đi gặp bác sĩ chuyên khoa để kiểm tra ngay lập tức. Bạn không thể tự chẩn đoán tình trạng bệnh cho mình và nếu trì hoãn không đi khám, vấn đề có thể trở nên nghiêm trọng hơn rất nguy hiểm.

(Theo AWS)

Quay lại