6 Bí quyết phát âm tiêng Anh 'Chuẩn Tây'

Trunganh8x

Thành viên
Để đạt được mục đích giao tiếp thì việc phát âm chuần là ưu tiên hàng đầu đối với tất cả những ai đang học Tiếng Anh. Tuy nhiên, theo khảo sát chung ở một số trường đại học tại Hà Nội thì hơn 75% sinh viên phát âm sai và thiếu tự tin trong giao tiếp. Nắm được vấn đề này Lingcor sẽ giúp bạn cải thiện phát âm bằng các cách sau:

Bí quyết 1: Hiểu bản chất các âm trongtiếng Anh

Tiếng Anh có 44 âm và cách phát âm các âm này hoàn toàn khác với tiếng Việt về khẩu hình miệng và cách đặt lưỡi. Để thành thạo giao tiếp Tiếng Anh bạn phải ưu tiên thực hành và luyện tập các âm này một cách thường xuyên và tích cực. Sau khi đã đọc được chính xác 44 âm trong bảng,bạn nên luyện tập các từ có chứa chúng, tiếp đến là luyện tập theo câu ngắn, cuối cùng là luyện tập theo đoạn. Hãy đọc thật to, và rõ các âm cuối vì các âm này vô cùng quan trọng, nó giúp người nghe phân biệt được những từ gần giống nhau. Chắc chắn rằng khi bạn thường xuyên luyện tập thì cách phát âm của các bạn sẽ tiến bộ hơn.

Bí quyết 2: Đọc Tiếng Anh mỗi ngày

Việc đọc sách, đọc báo bằng Tiếng Anh mỗi ngày giúp bạn cải thiện được lượng từ vựng Tiếng Anh đáng kể. Bên cạnh đó, nếu bạn đọc to bạn sẽ phát hiện lỗi sai của mình một cách dễ dàng hơn.Việc phát hiện ra lỗi sai cũng giúp các bạn điều chỉnh phát âm của mình và điều đó sẽ giúp các bạn tiến bộ. Nếu từ nào chưa chắc hãy tra từ điển và đọc theo phương pháp tách âm Tiếng Anh nhé. Ví dụ từ computer /kəmˈpjuːtə/bạn tách ra và đọc /kəm/,/ˈpjuː/,/ tə/ để dễ dàng ghi nhớ cách đọc từ này.

Bí quyết 3: Ghi âm lại giọng nói củamình

Hãy đọc một đoạn văn nào đó và ghi âm lại giọng nói của mình. Làm như vậy bạn sẽ nhận ra mình còn rất THUẦN VIỆT khi nói Tiếng Anh hoặc không chú trọng vào âm cuối, đôi khi cứ thêm “s” theo phản xạ vào tất cả các từ. Việc nghe lại giọng nói của mình giúp bạn nhận biết được các lỗi mà mình hay mắc phải và điều chỉnh nó một cách phù hợp.

Đặcbiệt bạnnên đọc đi đọc lại một đoạn văn nhiều lần.Sau một lần đọc bạn nên chỉnh sửa lại một số lỗi nhất định sau đó chuyển sang đọclần 2, cứ như vậy cho các lần tiếp theo.Đểviệc đọc đoạn văn trở nên dễ dàng và chính xác hơn, bạn có thể sử dụng tiện ích PHIÊN ÂM VĂN BẢN TIẾNG ANH của Lingcor.

Bí quyết 4: Nghe Tiếng Anh mỗi ngày

Mỗi ngày bạn nên nghe các nguồn Tiếng Anh khác nhau như các bài hát Tiếng Anh, phim Tiếng Anh hay các kênh truyền hình như BBC, CNN hay VOA. Khi làm quen với việc nghe này bạn có thể không hiểu người bản xứ đang nói gì, nhưng đừng lo lắng vì bạn sẽ quen dần khi hiểu các cách nối âm, các cách nói tắt và ngữ điệu.

Bí quyết 5: Hãy tích cực giao tiếp

Bạn hãy tận dụng mọi cơ hội để được giao tiếp bằng Tiếng Anh như trong giờ học, các buổi thuyết trình hay đơn giản là tham gia vào các nhóm học Tiếng Anh do các bạn tự lập để cùng nhau tiến bộ. Nếu có cơ hội được tiếp xúc với người bản ngữ hãy mạnh dạn đến làm quen và bắt chuyện nhé.

Bí quyết 6:Hãy luôn tự tin là bạn có thể làm được

Khi luyện phát âm, các bạn hãy tự tin rằng: Yes, I can... Chỉ cần có điều này thôi, bạn đã nắm trong tay 70% của sự thành công.

Đâylà 6 bí quyết chia sẻ về cách phát âm tiếng Anh hay và chuẩn mà Lingcor muốn gửi gắm đến các độc giả.Việc học Tiếng Anh luôn đòi hỏi nhiều thời gian và sự nỗ lực không ngừng từ bản thân người học. Hãy để Lingcor giúp bạn rút ngắn lộ trình học bằng các ứng dụng tuyệt vời nhé .

Bạn có thể trải nghiệm khả năng luyện phát âm tiếng Anh website của lingcor nhé.

học âm để nói dễ hơn :Conan22: nhiều khi mình nói toàn phát âm sai, mấy ô tây nghe mãi ko ra. Nhìn họ mệt mình cũng ngại :Conan11:

@teconvina bởi vậy học phát âm là yếu tố quan trọng và tiên quyết để nói tiếng Anh trôi chảy bạn ah. :).

@teconvina sao đâu, nhìn họ bằng ánh mắt đắm đuối thì mới đủ sức thuyết phục họ giải thích cho mình chứ. Mình đang học tiếng anh với giáo viên nước ngoài mà không hiểu chỗ nào thì hỏi lại ngay luôn. Học trên lớp học không đủ, về nhà là mở youtub lên học, có bữa cười ngả nghiêng như đứa điên.

Quay lại