6 bí quyết để học giỏi ngữ pháp tiếng Anh

matbiet

Thành viên
Ngữ pháp chính là nền móng của ngôn ngữ, muốn học tốt một ngôn ngữ người học trước hết phải học tốt ngữ pháp. Vậy, cách học nào là hiệu quả
1. Lên lịch học
Ghi chú những điểm ngữ pháp quan trọng và lên kế hoạch học và thực hành từng phần một. Ví dụ: bạn học phần so sánh tính từ (the comparision of adjectives) bạn có thể chia làm 2 ngày với lịch học như sau:

Thứ haiThứ ba
· Monosyllabic adjectives are compared with -er, -est + Disyllabic adjectives ending with y, er, ow, le are compared with -er, -est.
· Thực hành các bài tập liên quan.
· All the other adjectives are compared with more, most + Irregular forms +(not) as ... as - (nicht) genauso ... wie
· Thực hành các bài tập liên quan.

2. Chú ý tới những lỗi ngữ pháp thường gặp
Đây chính là cách learn from mistakes (Học từ những lỗi sai). Người học cùng một ngôn ngữ thường thắc mắc những lỗi giống nhau. Ví dụ: friendly hay bị hiểu nhầm là trạng từ vì tính từ này có đuôi “ly” và mọi thường viết: he treats her friendly thay vì viết: he treats her in a friendly way. Các bạn nên để ý những lỗi thường gặp như thế này để tránh bị mắc lỗi nhé.
3. Thực hành và tìm các nguồn bài tập
Tìm các bài tập ngữ pháp từ các nguồn như sách, báo, internet để thực hành. Tục ngữ có câu “có công mài sắt có ngày nên kim” (Practice makes perfect), vì thế để học tốt được ngữ pháp thì bạn cần phải luyện tập thật nhiều cho tới khi sử dụng nó một cách dễ dàng. Ngoài ra trong cuộc sống hằng ngày có rất nhiều tình huống để bạn áp dụng hữu hiệu các quy luật ngữ pháp tiếng Anh.
4. Học các quy luật.
Ví dụ khi bạn học cách thành lập và sử dụng thì quá khứ đơn (simple past), bạn nên thực hành ngay các cách áp dụng này vào tình huống thực tế. Ví dụ: tập viết một mẫu đối thoại ngắn, chỉ khoảng 5 - 6 câu, sử dụng thì quá khứ đơn. Sau đó tìm thêm một vài tình huống vui vui để thực hành cho tới khi nhuần nhuyễn.
5. Để ý các cấu trúc ngữ pháp khi đọc
Khi đọc một câu văn hay một câu mẩu chuyện…bạn nên để ý đến ngữ pháp và phải hiểu tại sao câu lại được viết như vậy. Nếu bạn không thể hiểu tại sao cấu trúc ngữ pháp lại như vậy thì hãy tìm những cuốn sách về những phần ngữ pháp này và tự luyện tập, ngoài ra bạn có thể hỏi bạn bè hay thầy cô về những điểm mình chưa hiểu rõ.
6. Học các điểm (quy tắc) ngữ pháp ngoại lệ
Đừng quên ngữ pháp tiếng Anh có khá nhiều trường hợp ngoại lệ. Khi gặp các ngoại lệ này, bạn nên ghi chép lại và đối chiếu với quy luật để có thể nhớ được chúng. Ví dụ quy luật không sử dụng mạo từ (article) “The” trước tên một quốc gia, nhưng phải nói The United States, the United Kingdom để chỉ Hoa Kỳ và Vương quốc Anh, hay không được dùng số nhiều với tên các quốc gia nhưng đối với Philippines lại là trường hợp đặc biệt (thêm “s” đằng sau).
Trên đây là một số kinh nghiệm nhỏ mà Global Education muốn chia sẻ với các bạn và hy vọng sẽ giúp các bạn bổ sung vào vốn kinh nghiệm của bản thân để học ngữ pháp tốt hơn. Hãy tự tìm cho mình cách học phù hợp nhất và thực hành thật nhiều các bạn nhé.

tham khảo thêm tại đây nhé các bạn

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
nói dễ lắm nhưng làm mới khó, học tiếng anh rất mau nản nên cần có 1 ng bạn cùng học nếu k là sau 1 tuần đâu lại hoàn đấy :KSV@15:

Học tiếng Anh mình nghe nói là phải có năng khiếu mới giỏi được! :)

:KSV@07:vạn sự khởi đầu nan
gian nan chớ có nản
vì ngày mai sáng lạn
xin đừng chỉ oán than!
mọi thứ rồi ổn thôi mà, đừng lo lắng bạn nhé! thân!<3

sao lại năng khiếu hả bạn? mình đang cố học giỏi tiếng anh mà bạn bảo thế làm mình lo quá!:KSV@17:

Cứ cố gắng, chăm chỉ sẽ giỏi mà! Tập trung, tập trung và tập trung

Mấy bạn đang học TOEIC mà có câu hỏi thắc mắc gì thì đến page này nè: www.facebook.com/giasutoeiconline, admin của trang này trả lời miễn phí cho tất cả câu hỏi của các bạn chỉ trong vòng 10 phút kể từ lúc bạn post câu hỏi. Nếu bạn quan tâm có thể like page và post ngay câu hỏi lên wall nha :P

Bạn có thể nói tất cả những gì bạn muốn nhưng bạn làm được hay không lại là một vấn đề khác nữa.

Chào mọi người! Mình là thành viên mới của Kênh Sinh Viên! Chắc hẳn cụm từ "tiếng Anh" đã trở nên quan trọng trong những năm gần đây. Kèm theo đó là vô vàn câu hỏi "Phương pháp học tiếng Anh hiệu quả?", "Học tiếng Anh như thế nào mới đúng?", "Học tiếng Anh giao tiếp ở đâu?", "Trung tâm nào dạy tiếng Anh tốt?" v.v Điều đó đã chứng minh được rằng lý do tại sao trung tâm tiếng Anh lại mọc lên như nấm. Nhưng để tìm được một nơi vừa được dạy tiếng Anh vừa được rèn luyện giao tiếp theo đúng nghĩa mà còn lại không tốn nhiều tiền thì cũng hơi khó.

Vì hiểu được điều đó cho nên mình đến đây để mang sứ mệnh "đưa tiếng Anh đến tầm tay mọi người một cách nhanh và hiệu quả nhất. Mình xin tự giới thiệu mình tình nguyện viên đến từ Cộng Đồng Hỗ Trợ Anh Ngữ ALA-UP tại TP HCM. Đây là một tổ chức phi lợi nhuận được thành lập với mong muốn giúp đỡ mọi người trong việc giao tiếp tiếng Anh, vì chúng tôi thấu hiểu được sự khó khăn về nhiều khía cạnh trong quá trình học tiếng Anh của mọi người.

Tại sao các bạn thành viên nơi đây lại chọn lựa học tiếng Anh giao tiếp tại cộng đồng này. Vì chúng tôi có những giáo trình học tiếng Anh vô cùng khác biệt và độc nhất dành cho học viên.
Board game: vừa giúp bạn nâng cao từ vựng qua những trò chơi, vừa mang tính giải trí sau việc học căng thẳng.
Daily Situation: giúp bạn tự tin giao tiếp tiếng Anh khi gặp những trường hợp cụ thể trong đời sống hàng ngày.
Music and Film: giúp bạn học tiếng Anh qua những giai điệu yêu thích hoặc các bộ phim yêu thích.

Và còn vô vàn các phương pháp tiếng Anh khác đang được áp dụng tại cộng đồng ALA-UP nữa. Vẫn còn rất nhiều chỗ trống cho bạn đăng kí thử trải nghiệm nhé. Hãy cùng mình đăng ký nhé. Đăng ký một, niềm vui mười! Cảm ơn mọi người!

+ Tuyển Volunteers: https://tosigningin.wix.com/aladdinvolunteers (dành cho các bạn tự tin về khả năng giao tiếp tiếng Anh của mình)
+ Tuyển Members: https://tosigningin.wix.com/aladdinstudents (dành cho các bạn học viên muốn tham gia học tập)

Nếu có nhiều thời gian rảnh rỗi thì tự học là một phần giúp level t.A cải thiện hơn. Còn nếu không thể biết bắt đầu từ đâu hay học hoài không vô thì nên tìm nơi để học. Nói thật là sau 1 thời gian tự học thêm ở nhà mình thấy không hiệu quả cho lắm, học lung tung và hơn nữa là ko biết nên học nơi nào cảm thấy y như là “kiến thức thì mênh mông mà đầu óc thì có hạn vậy đó”, ngán lắm ko có động lực học gì cả???? Nên mình đã tìm hiểu và chọn học bên I CES q7, mình học được 2 khoá rồi nên giờ T.A của mình khá ổn, cũng khá tự tin trong giao tiếp. Tt này ở q7 ak, bạn tìm hiểu xem.

hay quá ạ
Crimson Tide Thumbs Up GIF by WTA

Quay lại