5 Ứng Dụng Di Động Miễn Phí Cực Hữu Ích Dành Cho Sinh Viên & Giới Trẻ Năng Động

Linhh_Meow

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Sự thật là smartphone đang trở thành vật bất ly thân của nhiều sinh viên hiện nay. Vậy tại sao chúng ta không biến chiếc smartphone ấy trở thành một công cụ hữu ích? 5 ứng dụng dưới đây hy vọng sẽ giúp trải nghiệm là sinh viên của bạn trở nên thú vị hơn!

1. Sắp Xếp Thời Gian & Công Việc Hiệu Quả Cùng Trello:

Bạn đã bao giờ rơi vào tình trạng "chết chìm" trong hàng loạt deadline? Bạn có bài tập thuyết trình nhóm nhưng việc chia sẻ tài liệu và làm việc giữa các thành viên thường xuyên gặp trục trặc? Hoặc đơn giản bạn cần lên checklist khi mua hàng hay muốn hệ thống lại các ý tưởng "bất chợt" của mình? Câu trả lời cho bạn chính làTrello!

Trello là ứng dụng ghi chú giúp bạn biến việc quản lý thời gian, sắp xếp công việc trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Không những chỉ sử dụng cho cá nhân, bạn còn có thể mời người khác cùng làm việc bằng cách thêm email hoặc tài khoản Trello của họ.

Giao diện và cơ chế hoạt động của Trello rất đơn giản, trực quan. Bạn sẽ thấy có một bảng (board) gồm nhiều danh sách (list) có chứa thẻ (card) - đây chính là nơi lưu trữ toàn bộ các thông tin của bạn. Ví dụ, bạn có thể tạo một broad để dành riêng cho bài tập của mình, sau đó thì lập ra list việc cần làm, list tài liệu,... Đừng quên mời bạn bè vào để cùng thảo luận, và mọi người cũng có thể chia sẻ ý tưởng, đăng các hình ảnh/video qua card để cả nhóm cùng xem.

Trello cũng giúp bạn quản lý bằng cách dán nhãn (label) và sắp xếp mức độ ưu tiên của công việc. Hơn nữa, bạn còn có thể thêm lịch trong các thẻ vào phần mềm lịch có sẵn trong máy của bạn để nhắc việc nữa đấy! Điều tuyệt nhất là tất cả những thông tin này đều được thể hiện trên cùng một trang vì vậy bạn sẽ thấy việc quản lý trở nên cực kỳ đơn giản và dễ dàng.

2. Trải Nghiệm Chợ Phiên (Flea-Market) Khác Biệt Cùng Memeapp

Việc mua sắm trên mạng đang ngày càng trở nên rất phổ biến. Dù vậy, thật không dễ để tìm được nơi bán hàng hóa chất lượng nhưng lại có mức giá "sinh viên". Thế thì tại sao không thử Memeapp?

Memeapp là một ứng dụng di động hoạt động như chợ phiên (flea market) – hoạt động mua sắm không còn xa lạ và thậm chí đang rất hot với rất nhiều bạn trẻ, đặc biệt là sinh viên. Có hệ thống các shop online với hàng loạt các sản phẩm đa dạng: thời trang, phụ kiện, giày dép, đồ làm đẹp, đồ cũ, sách cho đến công nghệ, đồ ăn vặt ... Memeapp đáp ứng hầu như mọi nhu cầu mua sắm của sinh viên khi cung cấp rất nhiều đồ đẹp, chất lượng, nhưng mức giá vẫn rất hợp túi tiền.

Không những thế, Memeapp còn là một chợ phiên miễn phí cho những sinh viên có shop online, hoặc đơn giản là những bạn muốn bán đồ cũ của mình. Với hàng ngàn người mua trên Memeapp, bạn có thể yên tâm kinh doanh kiếm thêm thu nhập chỉ bằng việc đăng ảnh sản phẩm, mà lại chẳng phải mất tiền thuê mặt bằng, hay tốn thời gian tìm người mua hàng nữa.

Điểm cộng khác của Memeapp là giao diện đơn giản, dễ sử dụng, tương tự như một ứng dụng chụp ảnh vậy. Chẳng cần phải chen chúc ở chợ phiên đông đúc, bạn chỉ cần ngồi ở nhà nhưng vẫn có thể cập nhật những xu hướng, phong cách thời trang mới nhất hoặc tìm kiếm những shop gần nơi mình sống để tự đến chọn mua đồ. Chỉ còn vài tuần nữa là đến Tết rồi, sao không tranh thủ tậu cho mình những bộ trang phục thật đẹp nhỉ?

3. Xem & Chỉnh Sửa Văn Bản Đa Năng Cùng WPS Office + PDF

Trong quá trình học tập, chắc chắn nhiều lần bạn phải mở các file tài liệu trên smartphone của mình để xem hoặc chỉnh sửa nhanh, khi đó một ứng dụng như WPS Office sẽ rất cần thiết.

Ưu điểm của WPS Office là giao diện thân thiện, dễ sử dụng. Ứng dụng gồm 3 công cụ văn phòng là: Writer, Spreadsheets và Presentation, lần lượt có chức năng tương tự với Word, Excel và PowerPoint trong Microsoft Office nên bạn sẽ không mất quá nhiều thời gian để làm quen. Đồng thời, WPS Office hỗ trợ hầu hết các định dạng file (DOC, XLS, PPT, TXT, PDF,…) và còn cho phép mở nhiều file cùng lúc, rất thuận tiện để sao chép và chỉnh sửa thông tin qua lại giữa các file.

Ứng dụng còn có khả năng truy cập vào các tài khoản Google Drive, Evernote, Dropbox, OneDrive, Box để trực tiếp chỉnh sửa tài liệu thật nhanh chóng. Một điểm cộng khác là chế độ Mobile View và Night Mode sẽ điều chỉnh font chữ và độ sáng cho phù hợp với màn hình điện thoại, do đó hạn chế mỏi mắt khi đọc tài liệu.

4. Biến Smartphone Của Bạn Thành Máy Scan (Mini) Cùng CamScanner

Phải làm thế nào nếu bạn cần có bản scan giấy chứng nhận, bằng khen để nộp đơn học bổng hay tham dự một cuộc thi nào đó? Đừng lo lắng khi đã có CamScanner!

CamScanner sẽ biến camera trên smartphone của bạn trở thành một chiếc máy scan mini. Tất cả việc bạn cần làm là chụp lại giấy chứng nhận, bằng khen, hoặc bất kỳ loại tài liệu nào; sau đó, ứng dụng sẽ giúp bạn chỉnh sửa, nâng cao chất lượng hình ảnh để bản scan được rõ ràng, sắc nét.

Tính năng tag của CamScanner giúp bạn dễ dàng phân loại và tìm kiếm các file PDF. Ứng dụng còn cho phép bạn chỉnh sửa, thêm ghi chú, tùy chỉnh kích cỡ tài liệu. Đặc biệt, ứng dụng này có tính năng bảo mật, đảm bảo cho tài liệu của bạn không bị thay đổi hoặc chỉnh sửa, tránh bị rò rỉ thông tin.

Bạn cũng có thể lưu và chia sẻ bản scan dưới dạng file PDF, JPG thông qua email, fax, Google Drive, Dropbox,... Hoặc in tài liệu qua wifi bằng Google Cloud Print.Tuy nhiên, hạn chế của phiên bản miễn phí là dung lượng lưu trữ chỉ khoảng 200 MB, bạn có thể cập nhật lên phiên bản trả phí để có thêm dung lượng và nhiều tính năng khác.

4. Lướt Web Tin Tức Tiện Lợi Hơn Cùng Feedly

Là sinh viên, bạn sẽ phải thường xuyên cập nhật rất nhiều tin tức, nhưng ngày nào cũng phải vào hàng chục trang web để đọc tin mới thì thật là phiền. Vậy tại sao không dùng Feedly và tập trung các nguồn tin ấy vào một chỗ để tiện theo dõi nhỉ?

Feedly là dịch vụ đọc tin RSS (Really Simple Syndication - cho phép người dùng đọc toàn bộ bài viết mà không cần phải trực tiếp truy cập vào website) và hiện là một trong những sự lựa chọn tốt nhất dành cho những ai muốn đọc tin từ nhiều nguồn, trên nhiều thiết bị khác nhau. Bạn chỉ cần bookmark thông tin và sau đó thì thoải mái truy cập bất cứ lúc nào bạn muốn.

Feedly cho phép bạn thêm nguồn tin bằng cách nhập địa chỉ web, blog,...; ngoài ra, bạn cũng có thể sử dụng các gợi ý về Tech, News, Busniess,... để chọn nguồn tin cho mình.

Ưu điểm của Feedly còn là ở giao diện đơn giản, hiện đại, cùng hình ảnh minh họa và một đoạn mô tả ngắn của bản tin giúp bạn dễ dàng lựa chọn. Font mặc định là Sans serif, nhưng bạn có thể tùy chỉnh theo ý thích của mình. Hai theme trắng/đen, bạn có thể dễ dàng điều chỉnh cho phù hợp với thời gian đọc tin là ban ngày hay ban đêm. Ứng dụng còn có tính năng phân loại, sắp xếp nguồn tin thành từng nhóm để tiện làm việc. Ngoài ra, với Feedly, bạn còn có thể lưu trữ và chia sẻ tin bằng Pocket, Evernote, Instapaper, Facebook, Twitter,...

Bài viết này thuộc bản quyền của YBOX.VN
Link bài gốc và link tải các app này mình sẽ post bên dưới comment cho các bạn :KSV@12::KSV@12:

Sao mình không biết ứng dụng này nhỉ? hay thế, về cũng tải về để sắp xếp công việc cho hợp lý thôi

mấy này cài hết rồi, còn gì mới hơn ko thớt ơiii

Quay lại