5 "không" giúp tân cử nhân thoát khỏi tình trạng không có việc làm

linhntk

Thành viên
Xem thêm: Có nên học đại học trực tuyến? - Học đại học từ xa trường nào tốt? - Bằng đại học từ xa có giá trị không?
Kết quả học tập tốt, bảng điểm đẹp với tấm bằng hạng cao... Bạn luôn tự tín cho rằng có những thứ đó thì đương nhiên mình "biết tuốt". Điều này nhiều khi dẫn đến thái độ tự tin "quá đà" mà quên mất rằng lý thuyết chỉ mãi là lý thuyết nếu bạn không ứng dụng nó vào thực tế.
Không bỏ qua kì thực tập
Năm cuối, sinh viên sẽ có kì thực tập nhưng dường như sinh viên đang xem nhẹ, hời hợt với việc thực tập và chỉ làm cho có hình thức. Chính vì lý do này sinh viên đã bỏ qua cơ hội học việc, áp dụng những điều đã học vào công việc đúng chuyên ngành của mình. Cho nên Cả nhà cần kiểm tra đúng tầm quan yếu, sự cấp thiết của việc tập sự. Đây được xem là cầu nối giữa việc lựa chọn nghề nghiệp và trải nghiệm việc làm trong môi trường thực tiễn.
Sinh viên có thể chủ động can dự với các tổ chức hoặc phòng ban nhân sự của tổ chức nơi mình cảm thấy ăn nhập để xin tập sự tại đó. Và Các bạn nên có kế hoạch trước khi đến công ty thực tập để quan sát, học hỏi những người có kinh nghiệm trong nghề cũng như nắm rõ đặc điểm môi trường làm việc. Tất cả những điều này đều sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều trong quá trình xin việc!
Không lo âu thái quá
Bạn nghe nhiều và cũng nhìn thấy từ thực tế, rất nhiều cử nhân ra trường nhưng vẫn đối mặt với nguy cơ thất nghiệp. Có lẽ vì thế mà, bước chân vào giảng đường đại học, chưa kịp tận hưởng không khí sinh viên với những tháng ngày học tập bên bạn bè, những hoạt động ngoại khóa thú vị... bạn lại luôn trong tâm cảnh lo lắng, liệu ra trường có xin được việc không?
Sự thật là, không phải cứ lo âu là giải quyết được vấn đề, điều quan trọng là bạn hành động thế nào. Thay vì suốt ngày nghĩ ngợi, hoang mang, hãy tự nâng cao tri thức của bản thân, trau dồi các kĩ năng mềm... Những điều này sẽ bổ ích hơn rất nhiều trong quá trình xin việc sau này của bạn. Vậy nên, đừng chi phí thời gian để thắc mắc vào việc tương lai, điều cần lúc này là bạn hãy học tập, đoàn luyện hết sức mình ngày hôm nay.
Không ảo tưởng sức mạnh
Kết quả học tập tốt, bảng điểm đẹp với tấm bằng hạng cao... Bạn luôn tự tín cho rằng có những thứ đó thì dĩ nhiên mình "biết tuốt". Điều này nhiều khi dẫn đến thái độ tự tín "quá đà" mà quên mất rằng lý thuyết chỉ mãi là lý thuyết nếu bạn không vận dụng nó vào thực tế. Và trong quá trình làm việc ngoài kiến thức bạn cũng cần phải linh hoạt, phát triển kĩ năng mềm nữa.
Bởi lẽ đó, đừng vội ỷ vào những tri thức mà mình đã học, tự tín về ngôi trường mình đã tốt nghiệp... Nhà tuyển dụng kiểm tra nhân sự ở khả năng thực tại, hiệu quả công tác chứ không phải những tấm bằng, chứng chỉ đang được xếp ở kho hồ sơ.
Không sợ thất bại
Bước chân ra khỏi giảng đường đại học, khởi đầu một hành trình ứng tuyển, mọi thứ không đơn giản như bạn nghĩ. Công tác đúng chuyên ngành thì cạnh tranh cao hoặc mức lương không thích hợp. Thu nhập ổn định một tẹo thì lại trái ngành trái nghề. Và quan trọng là bạn có thể sẽ gặp thất bại trong công cuộc trước nhất của mình. Nguyên nhân của việc này có thể đến từ bạn, từ sếp, từ môi trường xung vòng quanh... Nhưng cũng đừng quá buồn và thất vẳng nếu điều đó xảy ra, cái gì cũng có hai mặt.

Quay lại