5 điều tân sinh viên cần làm luôn và ngay!

gaconueh2005

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Lúc này là thời điểm các bạn tân sinh viên đang vui mừng tận hưởng thành quả của mình sau 12 năm miệt mài đèn sách. Cánh cổng trường đại học đang mở rộng đón chào, hãy cùng nghía qua những việc cần làm trước khi nhập học để sẵn sàng bước vào ngôi trường mới nhé!

Làm quen với những người bạn mới

Những ngày gần đây, các trang tin, forum, facebook là diễn đàn của sinh viên các trường trên cả nước đều đang rất nhộn nhịp bởi mỗi ngày có hàng ngàn lượt truy cập để báo cáo thành tích, tìm hiểu thông tin và mục đích chính là nơi để các tân và các “đương kim” sinh viên “chém gió”. Hãy nhanh tay tìm và kết bạn với những người bạn mới, những tân sinh viên sau này rất có thể sẽ là “chiến hữu” cùng lớp của mình, những anh chị năm hai, ba, bốn... có thể sẽ là chủ tịch Câu lạc bộ mình đăng kí tham gia, hoặc may mắn hơn bạn sẽ gặp được những cô bạn cùng phòng kí túc xá có “khả năng” gossip với nhau thâu đêm suốt sáng...

Người trẻ và năng động sẽ không bao giờ phải chịu cảnh cô đơn và ngơ ngác ngày nhập trường đâu.

Tạo kết nối bạn bè ngay từ bây giờ​

Tìm kiếm ngôi nhà của riêng mình

Ngôi nhà ở đây là căn phòng trọ mà bạn rất có thể sẽ gắn bó trong suốt quãng đời sinh viên của mình. Nếu bạn là một sinh viên phải sống xa nhà và có ý định sẽ thuê nhà trọ bên ngoài thay vì ở tại ký túc xá, hãy bắt tay vào tìm kiếm thông tin phòng trọ trên Internet, hỏi han kinh nghiệm của đàn anh trên các trang facebook, confession, forum..., đừng để đến ngày đi học mới vác theo một đống đồ đi lần mò trong từng ngõ hẻm.

Càng chọn nhà sớm, bạn càng có cơ hội thuê được một căn phòng xinh xắn, an toàn, gần trường học mà giá cả lại phải chăng. Một mẹo khi đi thuê phòng trọ là phải để ý đến an ninh khu vực xung quanh nhà, khu để xe và chú ý lưu tâm đến độ tiện lợi của nhà tắm và nhà vệ sinh nhé. Bạn sẽ không muốn phải chuyển nhà nhiều lần đâu, đúng không?

REC FTU – Một trong những page thông tin nhà trọ bổ ích cho sinh viên

Bạn thân không có nghĩa là một roommate tuyệt vời!

Thật may mắn nếu như bạn có BFF để cùng chia sẻ với nhau một mái nhà, vừa đỡ tiền thuê phòng, vừa “hợp cạ” vì đã hiểu hết tính cách của nhau. Nhưng hãy cân nhắc kĩ lưỡng khi các bạn xác định chung sống trong thời gian dài nhé. Trong quá trình ở chung sẽ nảy sinh rất nhiều vấn đề khác hẳn với những câu chuyện trường lớp thày cô mà các bạn từng có với nhau. Nếu trường học của hai bạn ở vị trí xa nhau, sẽ rất bất tiện trong việc đi lại, hoặc sẽ tệ hơn nữa nếu các bạn có thói quen sinh hoạt trái ngược, người thích thức khuya, người thích đi ngủ sớm, người thích nấu cơm, người chỉ muốn ăn mì gói cho nhanh...

Để có được một người bạn cùng phòng lý tưởng, điều quan trọng là cách sống phải giống nhau, không cần là bản sao của nhau, nhưng khi một người thấy lạnh, người còn lại cũng "không nên" thấy nóng. Quan trọng hơn, các bạn cần thay đổi chính mình để hòa nhập, tự điều chỉnh cho hợp nhau, không nên để xảy ra trường hợp bạn cùng phòng mà “cơm chẳng lành, canh chẳng ngọt”

Bạn cùng phòng cần biết nhường nhịn nhau khi chung sống

Nạp năng lượng cho một năm khám phá

Nếu bạn theo học một trường ngay trong thành phố bạn đang sống, có thể bạn không thấy hứng thú lắm với việc khám phá ngôi trường. Nhưng hãy bỏ ra vài ngày vi vu “lượn” qua khu vực đó, bạn sẽ may mắn tìm được một hàng ăn cực ngon mà sau này có thể tự hào khoe với đám bạn mới cùng lớp. Hoặc bạn có thể tìm hiểu chính nơi bạn đang sống, những con phố, những hàng cây, những quán cóc vỉa hè mà trong bao năm qua vì chăm học nên bạn chưa có dịp tìm tòi khám phá.

Còn nếu bạn là một sinh viên tỉnh lẻ mang tâm trạng bỡ ngỡ khi gia nhập nhịp sống ở một thành phố hoàn toàn xa lạ, hãy trang bị ngay cho mình một tấm bản đồ có kèm chỉ dẫn xe buýt hoặc luôn mang ứng dụng google maps bên mình, để sẵn sàng cho việc tự mình thưởng thức vẻ đẹp của những con phố cổ, những món ăn ngon, những khu vui chơi gải trí nhộn nhịp sầm uất. “Xê dịch” đang là mốt trong giới trẻ, đừng lãng phí quãng đời sinh viên quẩn quanh trong xóm trọ và mấy quán cơm bụi gần trường.

Cả “thế giới” ẩm thực đang chờ bạn khám phá

Thể hiện những tài năng bạn có

Bạn vừa đỗ đại học, tất nhiên bạn đang đắm chìm trong niềm vui chiến thắng, nhưng đừng vì thế mà nghĩ rằng đây là cái đích cuối cùng, từ nay không còn gì phải phấn đấu, mọi thứ nên để “thuận theo tự nhiên”. Đừng vì ánh hào quang đó làm lu mờ quyết tâm cố gắng mà để bản thân được xả hơi nhiều đến mức quen dần với sự lười biếng và phó mặc.

Hãy bắt đầu năm học với sự tự tin năng động, tìm cho mình một Câu lạc bộ trong nhà trường để giao lưu, sinh hoạt thường xuyên. Điều thú vị là, khi bạn trở thành thành viên của một tổ chức, bạn sẽ được truyền cho vô số kinh nghiệm làm thế nào để sống và học tốt, bạn sẽ biết được cả trăm điều hay ho mà các “bậc tiền bối” rỉ tai nhau trong những buổi tụ tập, và quan trọng hơn, bạn sẽ trở thành một sinh viên năng động đúng nghĩa chứ không chỉ biết ngày ngày vác sách lên giảng đường.

Nên tham gia các hoạt động trong trường mà ngay tới đây sẽ là chuỗi chương trình chào khóa mới của hầu hết các trường đại học. Hãy tự tin thể hiện tài năng của mình nếu bạn có để khẳng định khả năng của một thế hệ “freshman” năng động.

Hãy tự tin thể hiện tài năng của bản thân ngay từ những ngày đầu năm học

Xin được chúc mừng tất cả các tân sinh viên của năm học mới, các bạn thật đáng tự hào vì những gì đã làm được. Hãy phát huy hết những tiềm năng sẵn có, quãng thời gian tươi đẹp của các bạn mới chỉ bắt đầu thôi, hãy đón chờ để tận hưởng “bốn năm phấn hồng” của riêng mình nhé!
Theo HHT

lời khuyên chân thành, đừng ở chung vs bạn thân, nếu bạn không muốn mất tình bạn đó :D

Quay lại