4 mẹo hiệu quả cho phần nghe IELTS

hoangspm

Thành viên
Phần thi này đánh giá khả năng nghe bằng tiếng Anh của thí sinh ở cả lĩnh vực môi trường xã hội (hai phần đầu) và cả môi trường học thuật (phần 3 và 4). Một đặc điểm gây khó ở phần thi này đó là bạn phải nghe rất nhiều giọng khác nhau từ nhiều nước khác nhau, ví dụ như Australia, Anh, Bắc Mỹ, New Zealand…. Để đối phó với phần thi này bạn cần trang bị một số kỹ năng sau đây:

1. Kỹ năng đoán

Trước khi nghe, bạn nên đọc câu hỏi thật nhanh và nghĩ đến những câu hỏi như: ai đang nói, người nói đang ở đâu, và họ đang nói về điều gì để đoán trước được nội dung.

2. Tìm từ khóa

Sau khi nhận đề thi và đọc lướt, bạn cần xác định nhanh từ khóa trong các câu hỏi. Những từ khóa cung cấp thông tin chính và được nhấn bởi người đọc. Dùng những từ khóa đó để đoán được loại thông tin mà đề yêu cầu. Ví dụ: từ khóa là Name thì bạn sẽ đoán được mình cần phải nghe tên, hoặc Date thì thông tin cần điền là ngày tháng năm. Bạn cũng có thể dùng những từ khóa đó để xác định từ loại hoặc thì cho thông tin cần điền. Ví dụ, đề là điền vào chỗ trống “7……” thì bạn sẽ xác định được từ cần điền là một danh từ số nhiều.

3. Nghe những thông tin chi tiết

Luyện tập nghe những thông tin như tên, ngày tháng, số, ký tự là kỹ năng rất quan trọng vì nó đòi hỏi tính chính xác cao. Bạn không được sai dù chỉ một kí tự. Bạn nên chú ý rằng có rất nhiều cách khác nhau để nói về ngày tháng, giờ giấc, nên bạn hãy học tất cả những cách nói khác nhau này.

Đề thi IELTS rất hay sử dụng từ đồng nghĩa để đánh lạc hướng thí sinh. Do đó bạn nên nghe một cách cẩn thận để tìm ra những cặp từ đồng nghĩa trong đề thi và trong bài đọc, bạn sẽ tìm ra được thông tin cần điền. Ví dụ: đề bài là “be keen on……” và trong bài đọc sẽ có từ đồng nghĩa là ” ….interest in sport…”. Nếu bạn nhận ra hai từ này gần nghĩa với nhau bạn sẽ dễ dàng nhận biết sport là từ cần phải điền.Luyện tập nghe những thông tin như tên, ngày tháng, số, ký tự là kỹ năng rất quan trọng vì nó đòi hỏi tính chính xác cao. Bạn không được sai dù chỉ một kí tự. Bạn nên chú ý rằng có rất nhiều cách khác nhau để nói về ngày tháng, giờ giấc, nên bạn hãy học tất cả những cách nói khác nhau này.

4. Ngữ pháp

Mặc dù bài nghe IELTS không kiểm tra phần ngữ pháp của bạn, nhưng nó vẫn đóng một vai trò rất quan trọng trong khi làm bài.

Ở mỗi bài thi đều có phần giới thiệu 2,5 phút, bạn không cần chú ý lắng nghe phần này, hãy dùng thời gian đó để đọc lướt qua nội dung của bài nghe, đoán ý chính của mỗi phần, đặc biệt là phần 4 vì phần này bạn có rất ít thời gian để đọc đề và phần này cũng là phần khó nhất trong bài thi nghe.

Bạn cần phải đọc kỹ đề để biết chính xác mình được phép viết bao nhiêu từ vào chỗ trống, việc này tuy nhỏ nhưng rất quan trọng,vì chỉ cần bạn viết dư một từ cũng sẽ bị mất điểm

Cuối cùng, bạn nên luyện tập nghe mỗi ngày. Có rất nhiều nguồn trên mạng để bạn có thể tham khảo và nghe mỗi ngày, ví dụ như VOA, BBC, hoặc nhiều nguồn khác trên Youtube. Bạn có thể chọn những chủ đề mà bạn thích để khỏi bị làm cho nhàm chán, hoặc thậm chí xem phim cũng là một cách luyện tập tốt.

Mình sợ nhất phần này, tự học cũng khó nữa. Mình học ở ILI cũng tiến bộ lên dần dần. Giờ cũng đang cố gắng học thêm nữa. Tiếng Anh là nỗi ác mộng của tớ đấy

Cám ơn bài viết bổ ích của bạn @hoangspm

Ngoài ra mình nghĩ, để kĩ năng nghe tốt người học cũng cần phải phát triển pronunciation của bản thân. Phát âm càng chuẩn, thì khi nghe càng dễ do cách mình nói giống với những gì mình nghe. Như vậy sẽ rất có lợi

minh nhờ phương pháp học của cô nhân nên giờ học tieng anh thật dể dàng , bạn ko có điều kiện đi hoc tieng anh thì de lai mail minh share tl của cô cho

EBOOK MIỄN PHÍ THAY ĐỔI HOÀN TOÀN CUỘC ĐỜI TÔI VỀ PHƯƠNG PHÁP HỌC TIẾNG ANH
Mã:
https://bit.ly/2bO2wGv

CUỘC THI: “SÁNG TẠO TƯƠNG LAI TỐT ĐẸP CHO BÉ” với tổng PHẦN THƯỞNG là 15 TRIỆU VND

Hôm qua mình lên mạng tìm đọc các thông tin mới trên báo chí thì bỗng mình tìm đọc được bài viết về 1 em bé có hoàn cảnh vô cùng khó khăn.
Em là Võ Thị Ánh Duyên, lớp 7/7 Trường: THCS Phùng Thanh Vân, Tiền Giang sinh ra không may mắn cuộc sống đủ đầy như bao bạn cùng trang lứa. Mẹ của em bị suy thận nhưng không có tiền chữa trị nên phải nương nhờ cửa Phật, trông cậy vào những gói thuốc Nam miễn phí. Cũng nhờ vậy mà mẹ của cô học trò nhỏ này đã khỏe hơn, tuy không còn đủ sức để có thể làm những công việc nặng nhọc.

Từ đó, mọi gánh nặng về tài chính đều phụ thuộc vào hai người con lớn trong gia đình, một ở tuổi 22 tuổi và người còn lại tuổi 16. Cả hai người con lớn đều học hết lớp 9, nhưng phải nghỉ để đi làm kiếm tiền. Người anh lớn đi ghe, người nhỏ hơn thì lên Sài Gòn làm thêm, hàng tháng đều gửi tiền lương về cho mẹ chăm lo gia đình.
Điều đau buồn nhất là người cha đã bỏ nhà để đi theo một người phụ nữ khác và không một chút quan tâm nào dành cho gia đình. Vì nhà quá khó khăn nên mẹ em phải nhận lưới về đan thuê kiếm tiền, mong lo được bữa cơm hàng ngày.
Bé Duyên cũng phụ mẹ công việc đan lưới lúc rảnh và giúp làm việc nhà. Bé rất ngoan và hiếu thảo, dù là nhỏ tuổi nhất nhưng luôn cố gắng giúp đỡ mẹ để bớt khó khăn. Duyên cũng chăm chỉ trong học tập, 6 năm liền đều được loại khá - giỏi. Để đạt được điều này, Duyên đã có một tinh thần ham học đáng ngưỡng mộ. Em quyết tâm đi học để không muốn phải nghỉ ngang như hai anh chị của mình.
Vì nhà nghèo nên việc có được một bộ sách mới mỗi năm học là điều không thể đối với em. May mắn có một người em họ lớn hơn một tuổi, nên Duyên được sử dụng bộ sách ấy. Tuy nhiên, mọi thứ không suôn sẻ với Duyên khi em họ lại nghỉ học giữa chừng. Vì thế có lẽ năm học này, mẹ lại phải mua sách cũ về cho Duyên học. Đây được xem là một gánh nặng thêm nữa khi mẹ em phải lo nhiều thứ cho em.
Khi đọc được những thông tin về em Duyên và hoàn cảnh của các em khác,mình rất hy vọng hoàn cảnh của Duyên sẽ nhận được sự quan tâm chia sẻ, để em có cơ hội được đến trường như bao đứa trẻ khác. Bởi lẽ, sinh ra trong hoàn cảnh khó khăn đã là một thiệt thòi, nhưng biết vượt lên số phận sẽ là điều đáng quý nhất.

Hôm nay đi dạo facebook tình cờ mình thấy có người bạn chia sẻ bài viết về CUỘC THI: “SÁNG TẠO TƯƠNG LAI TỐT ĐẸP CHO BÉ” với tổng PHẦN THƯỞNG là 15 TRIỆU VND, mình như vỡ oà vì mình thấy đây là 1 cuộc thi thật tuyệt vời với đầy lòng nhân ái và mang đầy tính nhân văn cho tương lai của các bé để những bé có hoàn cảnh khó khăn như em Duyên sẽ không còn phải bỏ học nữa.
Mình mong mọi người sẽ chung tay góp sức, xây dựng ngôi trường ước mơ bằng cách gửi bài viết nói lên suy nghĩ của các bạn về mô hình giáo dục làm sao tạo được môi trường để có thể dạy dỗ các bé tốt nhất, giúp các em bé có được nền tảng học tập cho một tương lai tươi sáng.

Thông tin về cuộc thi các bạn có thể đọc thêm ở đây nhé :
Mã:
https://www.cachhoctienganhthanky.vn/threads/cuoc-thi-sang-tao-tuong-lai-tot-dep-cho-be.446/#post-1252

Phần nghe thì phải luyện nhiều. Trước mình nghe như vịt nghe sấm, nhưng nghe nhiều nên cũng thành quen.

Phương pháp tiếng Anh thần kỳ là cách học hiệu quả nhất

Phương pháp tiếng Anh thần kỳ là gì? Tại sao lại nói nó là hiệu quả nhất?

Phương pháp tiếng Anh thần kỳ là phương pháp học tiếng Anh thuận theo tự nhiên. Trẻ em học ngôn ngữ mẹ đẻ như thế nào thì ta học theo thế đó: nghe nói trước tiên và sau đó là đọc viết.

– Với Phương pháp tiếng Anh thần kỳ: Bạn chỉ có thể nhớ 1 từ khi nghe và thấy (hay viết) nó từ 30 lần trở lên và trong 1 hoàn cảnh hoàn toàn hiểu được.

Phương pháp tiếng Anh thần kỳ quan niệm: Thành công trong Tiếng Anh là kết quả của 80% các yếu tố như niềm tin, sự hưng phấn, sự kiên trì… 20% còn lại là cái lớp ta ngồi, giáo trình ta học.

Phương pháp tiếng Anh thần kỳ cam đoan bạn không phải học ngữ pháp theo cách truyền thống mà thay vào đó việc giỏi ngữ pháp là kết quả của việc đọc sách nhiều.

Phương pháp tiếng Anh thần kỳ nói rằng: Nếu bạn muốn dùng Tiếng Anh như 1 phản xạ tức là nói mà không cần suy nghĩ, viết mà không cần tìm từ… thì bạn phải nghe đi, nghe lại, đọc đi đọc lại… cùng 1 lượng thông tin để nó in xuống tiềm thức.

Phương pháp tiếng Anh thần kỳ dựa trên nguyên tắc:Chuyển hoá lượng chất và phương pháp Kaizen Way. Càng lên cao thì sự tiến bộ càng chậm lại, và muốn tiến bộ nhanh nhất thì bạn phải học mà không bỏ ngày nào.

Thông tin chi tiết cũng như cách tải tài liệu full cho phương pháp thì các bạn search google với từ khóa “CÁCH HỌC TIẾNG ANH THẦN KỲ” nhé. Vì đây là phương pháp rất hiệu quả nên mình muốn share cho tất cả mọi người được biết. Thank for reading!

Mình thấy muốn nghe giỏi thì không có cách nào khác là nghe nhiều và lặp đi lặp lại đủ lâu
Địa chỉ này có những tài liệu luyện nghe rất hay:
Mã:
https://www.cachhoctienganhthanki.org/tieng-anh/phuong-phap-tieng-anh-than-ky/

Quay lại