30 phút vàng mỗi ngày để thành công

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
G. Đôme đã nói: “Có ba thứ không bao giờ trở lại là tên đã bay, lời đã nói và những ngày đã qua”.

Sự thật đúng như thế. Thượng đế đã không không phân biệt màu da, quốc tịch, sắc tộc khi công bằng cho tất cả chúng ta hai mươi bốn giờ trong ngày. Vậy tại sao lại có nước giàu và nước nghèo, có người thành đạt và người thất bại, có người làm được bao nhiêu thành quả và có người chỉ biết ngủ ngày? Sự khác biệt đó là ở việc chúng ta biết quản lý, sử dụng thời gian hợp lý và hiệu quả hay chưa mà thôi.

Theo kinh nghiệm của những người thành công, nếu chúng ta biết quản lý và sử dụng thời gian hiệu quả và hợp lý thì chúng ta đã có thể đạt được 50% mục tiêu rồi đấy, do đó việc quản lý thời gian hiệu quả, khoa học là hết sức cần thiết. Có một nguyên tắc 30 phút vàng mỗi ngày để quản lý thời gian hiệu quả hơn, làm việc khoa học hơn, chất lượng hơn và thành công như sau:

* Bạn hãy chuẩn bị cho bản thân mình một quyển sổ tay và một cây bút hai màu mực như là những “vật bất ly thân".

Đây là quyển sổ ghi chép bạn luôn mang bên mình để giúp bạn quản lý thời gian và công việc một cách hiệu quả, khoa học, nhanh chóng và tiện lợi. Cây bút hai màu sẽ giúp bạn đánh dấu những công việc quan trọng, những khoảng thời gian làm việc hiệu quả để bạn đẩy nhanh tiến độ và năng suất.

* 10 phút sau khi ngủ dậy:

Bạn hãy chào ngày mới bằng việc liệt kê một cách cụ thể và chi tiết những công việc bạn cần phải làm trong ngày, ước tính thời gian cần làm đối với mỗi việc và mức độ ưu tiên kèm theo một vài ghi chú về cách thức thực hiện, yêu cầu về kết quả (càng chi tiết càng tốt). Những công việc quan trọng bạn sẽ thực hiện trước, rồi đến những việc không quan trọng nhé. Có như thế bạn sẽ không bị lãng phí thời gian với câu hỏi: Mình sẽ làm gì tiếp theo đây nhỉ? Hay có việc gì mình chưa làm mà mình chưa nhớ ra?.... Việc bạn lên lịch trình công việc cụ thể như thế không những giúp bạn quản lý, tận dụng thời gian nhàn rỗi hiệu quả hơn, làm việc năng suất hơn, đạt được nhiều thành quả hơn mà còn giúp bạn trở thành một cá nhân chuyên nghiệp trong từng ngày, từng giờ, đây chính là yêu cầu và điều kiện quan trọng để giúp bạn trở thành ứng cử viên nổi bật trong mọi tình huống đấy nhé.

* 5 phút trước khi bạn bước ra khỏi nhà:

Hãy kiểm tra lại xem mình có quên mang gì trong túi xách không, đừng để sau khi ra khỏi nhà rồi mới sực nhớ quên cái này, cái nọ sẽ rất mất thời gian quay lại lấy và khiến bạn lúng túng trong xử lý các công việc tiếp theo. Sau đó hãy ngắm nhìn lại mình trong gương một lần. Bạn hãy nhớ ngoại hình là yếu tố khá quan trọng giúp bạn thành công hơn trong cuộc sống đấy, tự mỉm cười với chính mình, hít thở thật sâu để tăng thêm tự tin và sinh lực tinh thần, đó chính là những “viên thuốc tăng lực” giá trị nhất cho bạn trong ngày đấy. *

* 15 phút trước khi bạn đi ngủ:

Hãy lấy quyển sổ tay và cây bút hai màu ra, ngồi tĩnh tâm suy nghĩ và nhớ lại những việc mình đã làm trong ngày, những tình huống mình đã xử lý, những người mình đã gặp,… ghi lại những việc mình đã làm tốt, thành quả ra sao để lấy đó làm nền tảng cổ vũ tinh thần mình cố gắng hơn trong ngày mai; tự rút ra kinh nghiệm cho bản thân đối với những việc làm chưa kịp tiến độ, xử lý chưa tốt, giao tiếp chưa hay… Và đề ra biện pháp để khắc phục, tất cả bạn phải ghi vào quyển sổ tay ấy để khi nào có thời gian rãnh rỗi bạn lại lấy ra đọc, nghiên ngầm để biết rằng mình đã, đang và sẽ làm gì để có thể đạt được ước mơ và những thành công trong cuộc sống.

Hãy biết quản lý thời gian hiệu quả, làm việc khoa học để chuyên nghiệp và thành công hơn mỗi ngày nhé. ;)

Theo Mực Tím

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Hay hay, cia này tương tự như viết nhật kí thôi, viết những gì mình đã trải qua trong ngày còn tờ ghi chú công việc thì ai cũng có!:KSV@19:

Hay hay, cia này tương tự như viết nhật kí thôi, viết những gì mình đã trải qua trong ngày còn tờ ghi chú công việc thì ai cũng có!:KSV@19:
ẹc , mình k có tờ ghi chú công việc :|

Nghe mấy mem có kể bạn từng xử mấy người spam trên diễn đạt, có thật không vậy?
:KSV@19:nghe từ xử ghê quá đi ak, mình chỉ đi dọn rác spm quảng cáo thui ak:KSV@18:

:KSV@19:nghe từ xử ghê quá đi ak, mình chỉ đi dọn rác spm quảng cáo thui ak:KSV@18:
Bạn dọn như thế nào?????? Có phải là tố......tố...cáo cho kênh sinh viên không???????

Bạn dọn như thế nào?????? Có phải là tố......tố...cáo cho kênh sinh viên không???????
ai là thành viên của kênh sinh viên đều cũng có thể báo cáo mà, nhấn zô cái nút tam giác đen cạnh chữ cảm ơn đó ;)) cũng có thể coi là như zị đó, cơ mà sao tự nhiên hỏi chuyện đó zị:KSV@02:

ai là thành viên của kênh sinh viên đều cũng có thể báo cáo mà, nhấn zô cái nút tam giác đen cạnh chữ cảm ơn đó ;)) cũng có thể coi là như zị đó, cơ mà sao tự nhiên hỏi chuyện đó zị:KSV@02:
Nghe mấy mem khác có nói chuyện khóa nich gì gì đó liên quan tới bạn:KSV@08:

Là cùng một mục đích=>kiểm soát các hoạt động của mình đúng không
Mình cũng thực hiện ghi chú giống bài viết ( tất nhiên là trước khi đọc bài viết trên ). Trước khi hành động thì ghi chép các hoạt động kèm thời gian như vậy mình sẽ thực hiện tốt hơn công việc cần làm , không bỏ sót . Giả sử mình có lười mà không muốn thực hiện thì cũng cố gắng mà hoàn thành vì đã tốn công ghi chép và vì ghi chú rõ rành rành khung thời gian hoạt động nên cũng ý thức rõ hơn ...." thời gian là vàng " . Còn cái cuối ( 15 phút trước khi đi ngủ )thì công nhận giống viết nhật kí thiệt , nhiều người cũng có thói quen này còn ghi chú thì thấy hầu như ghi trong đầu là chủ yếu .

10 phut' sau khj day.toi tu.dong vien ban?than den' gio phai?day.roi, ko the?co' ngu?them 10' nua :) 5 phut' truoc khi ra ngoai, ngam' lai quan ao', quen chua ngam' guong.do dac.thi ko dam' quen dau :D 15' truoc khj di ngu?nhin lai.mot ngay lam dk viec thi it', chay.qua chay.laj het ngay. Co' bao gio thu?mot ngay chi?nghi viec.thien, chan tay ban.viec va than kinh ko cang thang? Chi co' mot bien phap' tap.cuoi, cuoi de?khoi mau gia, mau benh.mau chet. Cuoi cho guong mat luon tuoj, de?thay mot ngay troi qua ko lang phi'. Nhin dong nguoi qua lai voi vang, ben duong ai cung nhan nho' met moi?vi cuoc song kho' khan, hay don gian?co' quat.vu vu nhung van nong' ... Doi khi met.moi?muon dung lai.nhung tu.nhu?rang co' gang len, co' duoc.ngay nao tot' ngay ay'. Ngay nao cung noi' co gang nua, co' cho het' ngay, vay la ngay nao cung co'. Chang co' viec gi la de dang, chang co' nguoi nao thay' thoa?man vs cuoc song cua ho.phai?so sanh vs ng kho?hon minh thi tu.nhien duoc an ui? :)) song' ko gian.ko hon ko oan trach, song' mim?cuoi vs thu?thach chong gai.

Tôi có một người bạn khá thành đạt. Anh cũng có thói quen giành một chút thời gian trong ngày để lên kế hoạch cho ngày hôm sau. Tuy nhiên tôi thấy cách anh làm dễ thực hiện và hiệu quả hơn. Đó là giành 30 phút vào buổi tối để liệt kê các việc cần làm cho ngày hôm sau. Quan trọng là làm việc gì, việc gì làm trước, việc gì để sau. Với cá nhân mình thì 10 phút đầu ngày rất quý giá. Mình có thể làm được rất nhiều việc khác như: ngủ thêm một chút, tập thể dục cho khỏe người, ăn sáng uống trà.

;)) trùi đất, đừng lo k làm gì sai hok phải sợ đâu =))
Tức là làm gì sai thì phải sợ......... :KSV@13:...................vậy thì chết rồi.................:KSV@15:................tôi đã làm rất nhiều chuyện sai trái

---------

Là cùng một mục đích=>kiểm soát các hoạt động của mình đúng không
Mình cũng thực hiện ghi chú giống bài viết ( tất nhiên là trước khi đọc bài viết trên ). Trước khi hành động thì ghi chép các hoạt động kèm thời gian như vậy mình sẽ thực hiện tốt hơn công việc cần làm , không bỏ sót . Giả sử mình có lười mà không muốn thực hiện thì cũng cố gắng mà hoàn thành vì đã tốn công ghi chép và vì ghi chú rõ rành rành khung thời gian hoạt động nên cũng ý thức rõ hơn ...." thời gian là vàng " . Còn cái cuối ( 15 phút trước khi đi ngủ )thì công nhận giống viết nhật kí thiệt , nhiều người cũng có thói quen này còn ghi chú thì thấy hầu như ghi trong đầu là chủ yếu .
Xin chia sẻ, Thấy tôi hỏi chị Heo "Lạnh", Cũng thừa nhận rồi đấy:KSV@19:

Thấy cái này hay ghê đó heokool, nhưng khổ cái là cứ sáng chạy thật nhanh ra ngoài trạm xe bus, vớ được bao nhiêu đồ cấn vớ thì vớ hết, còn không kịp ghi lại cái gì luôn. Đứng ở trạm bắt đầu mới ngồi suy nghĩ xem hôm nay mình có quên cái gì không và khi lên xe mà có chỗ ngồi rồi thì cứ thế mà ngủ :KSV@05:. Đúng là bệnh lười quanh năm suốt tháng không bao giờ chữa được

Tức là làm gì sai thì phải sợ......... :KSV@13:...................vậy thì chết rồi.................:KSV@15:................tôi đã làm rất nhiều chuyện sai trái

---------

Xin chia sẻ, Thấy tôi hỏi chị Heo "Lạnh", Cũng thừa nhận rồi đấy:KSV@19:
chuyện gì vậy =))
eo ui , hùa nhau nói chuyện bàn về tớ mà k cho tớ tham gia với:KSV@18:

cơ mà sao kiu Heo "Lạnh" nghĩa là sao ta:KSV@08:

---------

Thấy cái này hay ghê đó heokool, nhưng khổ cái là cứ sáng chạy thật nhanh ra ngoài trạm xe bus, vớ được bao nhiêu đồ cấn vớ thì vớ hết, còn không kịp ghi lại cái gì luôn. Đứng ở trạm bắt đầu mới ngồi suy nghĩ xem hôm nay mình có quên cái gì không và khi lên xe mà có chỗ ngồi rồi thì cứ thế mà ngủ :KSV@05:. Đúng là bệnh lười quanh năm suốt tháng không bao giờ chữa được
chịu khó dậy sớm chút là được mà:KSV@05:
"vội vàng chi người ơi người ơi người có nghe hok":KSV@10::KSV@19:

mà ngủ trên xe bus nguy hiểm lắm, ca ta bảo thế:KSV@08:< mặc dù cái tật đó ta cũng dính:"> bị nhắc hoài ak:KSV@18:?>

chuyện gì vậy =))
eo ui , hùa nhau nói chuyện bàn về tớ mà k cho tớ tham gia với:KSV@18:

cơ mà sao kiu Heo "Lạnh" nghĩa là sao ta:KSV@08:

---------

chịu khó dậy sớm chút là được mà:KSV@05:
"vội vàng chi người ơi người ơi người có nghe hok":KSV@10::KSV@19:

mà ngủ trên xe bus nguy hiểm lắm, ca ta bảo thế:KSV@08:< mặc dù cái tật đó ta cũng dính:"> bị nhắc hoài ak:KSV@18:?>
Heo kool, Mà kool là lạnh. Có thể gọi là Heo lạnh hay Heo đông lạnh, tùy hiện tưởng thôi:KSV@11:

---------

Tre đây cũng đi xe bus à? Giống mình ghê, mình đi xe đạp điện:KSV@07:

Heo kool, Mà kool là lạnh. Có thể gọi là Heo lạnh hay Heo đông lạnh, tùy hiện tưởng thôi:KSV@11:

---------

Tre đây cũng đi xe bus à? Giống mình ghê, mình đi xe đạp điện:KSV@07:
kool là lạnh ak:KSV@18: trc tớ nghĩ kool là đáng iu mà :KSV@17: huhu gọi Heo lạnh nghe "lạnh " thật đấy, còn Heo đông lạnh thì...:KSV@19: mình cũng đi bus 3 năm oy :KSV@19:

Quay lại