14 sự thật tâm lý thú vị không phải ai cũng biết

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Bạn có biết rằng làm con nít bây giờ khổ lắm, bệnh nhân rối loạn tâm thần hồi những năm 1950 chưa chắc đã mệt bằng? Hay niềm vui thật ra rất dễ lây? Và nhiều điều hay ho khác.

14 sự thật thú vị không phải ai cũng biết về tâm lý con người

1. Bài hát ưa thích của bạn thường gắn với một sự kiện đầy xúc cảm

Không chỉ bạn mà ai cũng như vậy cả.

2. Âm nhạc ảnh hưởng đến cách bạn nhìn nhận cuộc sống

Nghiên cứu tại Đại học Groningen chỉ ra rằng âm nhạc có ảnh hưởng lớn lao đến nhận thức con người.

3. Càng quan tâm đến người khác bao nhiêu, bạn lại càng hạnh phúc bấy nhiều

Điều này đã được chứng minh bởi nhiều nghiên cứu khác nhau. Bạn cho đi càng nhiều thì sẽ nhận lại càng nhiều.

4. Ngày nay, làm con nít còn... đau đầu hơn trung bình bệnh nhân tâm thần những năm 1950

Nghe thật đáng sợ, nhưng điều này thật ra cũng không có gì khó hiểu. Ngày nay, khoảng một nửa dân số thế giới mắc các chứng lo âu, trầm cảm hay lạm dụng chất gây nghiện.

5. Một vài nghi thức tôn giáo giúp giảm stress

Cẩm nang tâm thần của Mỹ về các rối loạn tâm trạng chỉ ra rằng những người tập thiền và cầu nguyện mỗi ngày thì ít bị stress hơn.

6. Thật ra tiền mua được hạnh phúc, chỉ là bạn cần khá nhiều tiền: khoảng 1,7 tỉ mỗi năm

Thật ra tiền mua được hạnh phúc, chỉ là bạn cần khá nhiều tiền.

Theo số liệu của Mỹ, mỗi năm, trung bình một người cần chi ra khoảng 75.000 đô la (khoảng 1,7 tỉ VND) để được hạnh phúc. Số tiền này giúp họ thoát cảnh đói nghèo và có được những gì mình cần trong cuộc sống.

7. Chi tiền cho trải nghiệm giúp bạn hạnh phúc hơn là mua sắm

Đừng chỉ chạy theo vật chất mà hãy tập trung tạo ra những kỷ niệm đáng nhớ. Tiêu tiền vào những dịp đặc biệt khiến bạn hạnh phúc hơn là sắm sửa đồ đạc, áo quần,...

8. Độ tuổi 18-33 thuộc nhóm những người gặp nhiều căng thẳng nhất trên thế giới

Ngày nay, có rất nhiều chuyện khiến bạn đau đầu, từ gia đình, công việc đến học hành,...

9. Thuyết phục bản thân rằng bạn đã ngủ rất ngon khiến não bị lừa

Đánh lừa não rằng bản thân đã nghỉ ngơi đầy đủ giúp bạn tránh được cảm giác mệt mỏi, uể oải. Hiện tượng này gọi giấc ngủ giả (placebo sleep).

10. Ở bên những người hạnh phúc khiến bạn hạnh phúc theo

Stress rất dễ lây lan, cảm giác hạnh phúc cũng vậy - nhiều nghiên cứu đã chứng minh điều đó. Vì vậy, hãy ở bên những người vui vẻ, dí dỏm, tích cực để lên dây cót tinh thần cho mình.

11. Người thông minh thường đánh giá thấp bản thân, còn người ngu dốt lại tưởng mình thông minh lắm

Hiện tượng này còn gọi là Hiệu ứng Dunning-Kruger, được đặt tên theo hai nhà tâm lý học David Dunning và Justin Kruger. Cứ lên Facebook đi, bạn sẽ thấy ngay điều đó.

12. Khi hồi tưởng lại một sự kiện xảy ra trong quá khứ, thực ra bạn đang nghĩ đến lần gần đây nhất mình nhớ về việc đó

Thôi được, điều này nghe có vẻ hơi... ha.ck não. Nhưng đây là lý do vì sao càng ngày, trí nhớ con người ta càng kém đi và bị bóp méo so với ban đầu.

13. Suy nghĩ bằng ngôn ngữ khác giúp bạn đưa ra quyết định hợp lý hơn

Một loạt thử nghiệm trên hơn 300 người đến từ Mỹ và Hàn Quốc chỉ ra: Suy nghĩ bằng ngoại ngữ giúp họ giảm tư tưởng thiên vị và đưa ra quyết định hợp lý hơn.

14. Nếu nói ra mục tiêu của mình, cơ hội thành công của bạn sẽ giảm bớt

Điều này đã được chứng minh bởi các thực nghiệm từ những năm 1930.

Nguồn Higher Perspective
Theo Khỏe & Đẹp

Quay lại