12 điều tuyệt đối không nên nói đến khi đi phỏng vấn

yhoccotruyenvn

Thành viên
12 điều tuyệt đối không nên nói đến khi đi phỏng vấn
Trong quá trình phỏng vấn khi đi phỏng vấn xin việc đòi hỏi bạn phải thật sự bình tĩnh để trả lời các câu hỏi của nhà tuyển dụng. Có rất nhiều câu hỏi được đưa ra để bạn trả lời, nếu như bạn không có kinh nghiệm thì chắc chắn bạn sẽ bị lúng túng và mất điểm. Dưới đây là những vấn đề mà bạn không nên chia sẻ trong quá trình phỏng vấn.Xem thêm: 30s vàng giới thiệu bản thân khi phỏng vấn!
Những điều nên tránh khi phỏng vấnMức lương là bao nhiêu?

Ngay trong buổi phỏng vấn đầu tiên bạn không nên đề cập đến vấn để lương ngày. Vì lương bao nhiêu tương xứng với vị trí và bạn làm được những việc gì cho công ty. Chính vì vậy bạn đề cập quá nhiều đến lương thì nhà tuyển dụng sẽ nghĩ bạn quan tâm đến tiền nhiều hơn là công việc.Xem thêm: 6 điều quan trong chuẩn bị cho buổi phỏng vấn xin việc
Nói xấu sếp cũ:

Nếu như bạn liên tục nói xấu sếp cũ trong quá trình đi phỏng vấn là điểm cấm kỵ và nhà tuyển dụng sẽ đánh giá không tốt về bạn.Mục tiêu là thế chỗ ông bà trong vài năm tới.

Nếu như bạn nói là bạn tự tin, mong muốn tiến xa trong công việc và có thể ngồi vào vị trí các sếp đang phỏng vấn bạn thì nhà tuyển dụng sẽ bạn quá ngạo mạn. Tự tin là tốt nhưng ngạo mạn là điều không hề tốtXem thêm: 8 câu hỏi hóc búa, kinh nghiệm trả lời phỏng vấn xin việc
Tôi không thích công việc tôi đang làm:

Nếu như bạn xin công việc mới thì bạn nên to ra hấp dẫn với công việc mới, thử thách mới hơn là bạn tỏ ra chán công việc bạn đang làmTrêu ghẹo, tán tỉnh người phỏng vấn:

Những câu nói như kiểu nói đùa, cợ nhả, tan tính thì hành tránh xa vì nó chả liên qua gì đến công việc của bạn cả mà nhà tuyển dụng còn đánh giá bạn không nghiêm túc.Không nhận khuyết điểm:

Có thể trong buổi phỏng vấn nhà tuyển dụng hỏi bạn có khuyết điểm thiếu sót gì không? Bạn không nên trả lời là không có vì đơn giản là không có ai hoàn hảo cả. Và khi đưa ra khuyết điểm bạn nên đưa kèm theo phương án khắc phục.Quan tâm đến vấn đề không tốt của công ty:

Những vấn đề này nên tránh đề cấp đến với những câu hỏi đại loại như “ tại sao lợi nhuận công ty thấp, sụt giảm … “Hỏi về các chế độ nghỉ lương ngày nghỉ?

Không cần hỏi sâu đến nhưng câu hỏi về chế độ ngày nghỉ, ngày công của ngày nghỉ như “liệu tôi có được làm việc ở nhà không?Nếu như không tuyển dụng tôi công ty sẽ hối tiếc:

Khi bạn mới vào phỏng vấn có nghĩa là bạn chưa thể hiện được gì cho nhà tuyển dụng thấy. Chính vì vậy bạn quá tự tin vào bản thân có nghĩa là bạn đang ngạo mạnTôi không có câu hỏi gì thêm:

KHi nhà tuyển dụng hỏi bạn có câu hỏi gì thêm không? Nếu như bạn trả lời là không chứng tỏ bạn không chuẩn bị gì cho buổi phỏng vấn. Chính vì vậy bạn nên chuẩn bị 1 số câu hỏi để hỏi nhà tuyển dụng từ trướcNói xấu về công ty cũ.

Dù công ty cũ có đối xử thế nào với bạn đi nữa, thì cũng không nên chia sẻ trong buổi phỏng vấn. Bạn phàn nàn quá nhiều về công ty cũ thì công ty mới sẽ lo lắng về thái độ của bạn về công ty mới nếu như tuyển dụng bạnKhi nào phỏng vấn xong? Vì tôi có cuộc hẹn.

Những câu hỏi kiều này chứng tỏ bạn không tôn trọng nhà tuyển dụng. Nếu bạn hỏi những câu như này thì nhà tuyển dụng có thể mời bạn đi về luôn không cần tuyển dụng nữa.Trên đây là một số kinh nghiệm khi khi đi phỏng vấn chia sẻ đến với các bạn. Chúc các bạn thành công.
cv xin việc, hồ sơ xin việc

Quay lại