10 điều tự vấn bản thân

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
Đã bao giờ bạn đặt ra câu hỏi cho chính mình và chợt nhận ra một điều: Hóa ra vì thế nên cuộc sống của mình không ít mệt mỏi và áp lực?
Bạn có vì quan tâm người khác mà quên mất việc phải chăm sóc cho chính bản thân mình.
Ảnh minh họa: Internet
1. Mình đã chăm sóc tốt cho chính bản thân chưa?
Rất nhiều khi, chúng ta vì quan tâm người khác mà quên mất việc phải chăm sóc cho chính bản thân mình.
Lời khuyên: Hãy nhớ, đừng bao giờ vì thỏa mãn, đáp ứng nhu cầu của người khác mà quên mất nguyện vọng của bản thân, biến mình trở thành người quá thiệt thòi, bạn nhé!
2. Hình như mình có quá nhiều đồ linh tinh không dùng đến?
Theo thời gian, số đồ dùng trong phòng bạn không ngừng tăng lên, mà nhìn cái gì bạn cũng thấy tiếc, không nỡ bỏ đi, mặc dù có để đấy cũng... chẳng bao giờ đụng đến ^^. Bạn biết không, nhìn chúng tưởng vô hại thế mà lại mang đến cho bạn không ít áp lực đâu đấy.
Lời khuyên: Bạn hãy ngồi một chỗ và suy nghĩ thật kỹ xem đồ nào có thể để lại dùng tiếp, đồ nào nên "sa thải" hoặc gửi từ thiện thì nhanh chóng xếp vào một túi thật to rồi "xử lý" kịp thời tùy theo ý thích của bạn, miễn sao bạn thấy vui và hài lòng vì điều đó.
Kết hợp giữa vui chơi và làm việc điều độ là cách tốt nhất để giữ thăng bằng cho bản thân.3. Mình có dành thời gian cho bản thân mỗi ngày?
Cho dù bạn có bận rộn, tối mắt tối mũi với đống bài vở, công việc thế nào chăng nữa, bạn cũng nên bớt chút thời gian dành cho riêng mình. Một khoảng không gian, thời gian ngắn ngủi thôi, nhưng đủ để bạn lấy lại sự cân bằng cho bản thân, cũng như cho mình được thư giãn, xả hơi. Nếu không bạn sẽ phải triền miên sống trong stress cực độ mà chính mình cũng không hay.
Lời khuyên: Cái này tùy vào sở thích của mỗi người, đơn giản như việc đọc sách, xem phim, nghĩ ngợi vẩn vơ gửi lòng theo mây gió chẳng hạn, bạn thích làm gì hơn cả ^^?
4. Mình ăn có ngon miệng không?
Xét trên nhiều khía cạnh, thực phẩm có ảnh hưởng rất lớn đến cảm xúc và sức khỏe cơ thể. Song, rất nhiều người đều không chú ý đến điều này mà ăn uống thiếu khoa học, qua loa miễn sao "no cái bụng" là được.
Lời khuyên: Không ăn thì thôi, đã ăn thì phải dẹp hết phiền não xung quanh. Bạn hãy tập trung vào bữa ăn để có thể thưởng thức chúng một cách vui vẻ, dễ chịu. Hơn nữa, bạn cũng nên ăn nhiều hoa quả, rau xanh và uống thật nhiều nước, nó sẽ giúp bạn thoải mái hơn kha khá đấy.
Đối với mình điều gì là quan trọng nhất? Ảnh minh họa: Internet5. Điều mình quan tâm nhất là gì?
Khi cảm xúc bị xáo trộn, bất định, bạn hãy tự hỏi bản thân: Đối với mình điều gì là quan trọng nhất? Gia đình, sức khỏe, niềm tin, công việc hay điều gì đó khác? Câu hỏi này sẽ giúp bạn sáng tỏ điều gì là quan trọng nhất với bạn, để bạn có thể quyết tâm theo đuổi điều bạn cho là cần thiết, gạt bỏ những phân tán xung quanh nếu nó không thực sự quan trọng lại dễ làm tâm lý bạn xáo trộn.
6. Lắng nghe lời bàn của mọi người có làm mình vui vẻ?
Trong cuộc sống, có những mối quan hệ khiến bạn cảm thấy mệt mỏi, phiền phức? Có không ít ngày bạn phải nhọc công suy nghĩ không biết người khác đang nghĩ gì về mình? Hix, không nhất thiết phải thế đâu bạn.
Lời khuyên: Nếu sự "nhọc tâm suy nghĩ" của bạn không mang lại cảm giác thoải mái cho bản thân thì hà cớ gì bắt mình phải suy nghĩ mệt người. Điều bạn cần phải làm là giữ cho đầu óc luôn tỉnh táo. Khi kết bạn, hãy nhớ câu "chọn bạn mà chơi", đừng kết bạn tràn lan và quá dễ dãi.
Chi tiêu quá độ cũng là một trong những lý do khiến bạn bị áp lực.7. Có phải mình đang vui chơi quá đà?
Vui chơi là điều không thể thiếu trong cuộc sống sinh hoạt hàng ngày. Song, vui chơi quá đà đến mức "điên rồ" thì hiệu quả xả stress không những không hiệu quả mà còn dễ làm bạn bị kiệt sức, tạo thêm áp lực.
Lời khuyên: Hạ nhiệt, hạ nhiệt, hãy học cách cân bằng cuộc sống cũng như cân bằng bản thân trong mỗi cuộc vui.
8. Mình đang tiêu tiền không hạn mức?
Chi tiêu quá độ cũng là một trong những lý do khiến bạn bị áp lực, loạn đầu và phải suy nghĩ nhiều.
Lời khuyên: Ngay từ bây giờ, bạn hãy lên kế hoạch chi tiêu cụ thể cho hàng tháng, xem mỗi tháng mình phải chi trung bình bao nhiêu, tích cóp bao nhiêu để khi có việc cần tiền, bạn sẽ không bị rơi vào tình trạng bối rối, thậm chí bấn loạn.
Lo lắng về những điều chưa xảy ra chỉ khiến bạn áp lực và hoang mang nhiều hơn.9. Mình thường xuyên lo lắng cho tương lai?
Luôn suy nghĩ và lo lắng về những điều chưa xảy ra chỉ khiến bạn áp lực và hoang mang nhiều hơn.
Lời khuyên: Hãy cảnh tỉnh bản thân rằng, mình đang sống ở "thì hiện tại", và hiện tại đang có nhiều việc đợi bạn làm và xử lý, vì vậy bạn hãy nỗ lực cho hiện tại của bản thân, có vậy tương lai của bạn mới khởi sắc. Chứ bạn đừng bao giờ ngồi ảo tưởng về tương lai trong khi hiện tại thì... "giậm chân tại chỗ".
10. Mình thường sống với hoài niệm quá khứ?
Nhắc lại quá khứ, hoài niệm về những chuyện khiến chúng ta cảm thấy mình có lỗi hoặc đã phạm phải sai lầm, thường sẽ khiến bạn không thể giải thoát được chính mình.
Lời khuyên: Hãy suy nghĩ và làm thật tốt những điều bạn sắp phải đối mặt phía trước, để tương lại bạn sẽ ít hoặc không phải hối hận về những điều đã qua.
Tự mình hỏi mình để rồi trả lời với chính mình hết 10 câu hỏi này, tìm ra hướng đi mới, có giúp bạn thấy nhẹ lòng hơn?

Quay lại