10 điều quan trọng cần làm ở tuổi 20

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Tuổi trẻ sẽ qua nhanh trước khi bạn kịp nhận ra điều đó, hãy tận dụng thời gian để không phải nuối tiếc tuổi thanh xuân.

1. Những mối quan hệ gần gũi

Nếu bạn xây dựng cho mình được nhiều mối quan hệ bền chặt thì cơ hội và tiềm năng dẫn đến thành công trong cả sự nghiệp, cuộc sống cá nhân đều rộng mở hơn. Các mối quan hệ đó được ví như những chiếc cầu và có thể bạn cần đi qua cầu bất kỳ khi nào để đạt tới mục tiêu.

2. Đọc thật nhiều

Đọc sách là thói quen mang lại nhiều lợi ích nhất cho bạn. Hãy đọc bất kỳ thứ gì bạn có trong tay - tin tức, tiểu thuyết viễn tưởng, lời khuyên cho sự nghiệp… Càng biết rộng, thấu hiểu những người xung quanh, bản thân và thế giới, bạn càng dễ dàng thành công và làm chủ cuộc sống.

3. Chăm sóc bản thân

Nếu quá bận rộn, ít nhất bạn nên dành thời gian buổi tối để rửa mặt thật sạch, tập thể dục và không quên thoa kem chống nắng trước khi ra ngoài. Chăm sóc sức khỏe, sắc đẹp toàn diện ở tuổi 20 là điều tối quan trọng cho giai đoạn sau của cuộc đời. Bởi lẽ bạn không thể thay thế, mua bán hay trao đổi sức khỏe.

Tuổi 20 là lúc các bạn trẻ có nhiều thời gian để hoàn thiện chính mình.
Ảnh minh họa: iOne.

4. Đầu tư thời gian, tiền bạc cho chuyện học hành

Học mang lại những điều vô giá mà bạn sẽ không bao giờ hối hận khi đầu tư thời gian, tiền bạc vào đó. Không ai có thể ca thán bạn dùng quá nhiều tiền để mở mang kiến thức, hiểu biết hay nâng cao kỹ năng trong công việc. Không chỉ vậy, học còn giúp bạn khám phá ra niềm đam mê đích thực của bản thân và điều chỉnh sự nghiệp đúng hướng đó.

5. Học hỏi những kỹ năng mới

Theo đuổi niềm đam mê là lời khuyên mà bạn có thể gặp ở bất kỳ đâu. Tuy nhiên, ở tuổi 20, bạn cũng nên thử học hỏi những kỹ năng, nghề nghiệp mới. Một lúc nào đó, chúng sẽ hữu ích cho sự nghiệp của bạn.

6. Hình thành và duy trì những thói quen tốt

Tạo lập những thói quen tốt khó khăn nhất ở giai đoạn khởi đầu. Dù vậy, khi đã quen, bạn sẽ thấy được nhiều hiệu quả tích cực cho cả hiện tại và tương lai.

7. Ăn uống lành mạnh

Hãy dành chút thời gian để lên kế hoạch ăn uống khoa học, tìm hiểu về dinh dưỡng và cân nhắc kỹ lưỡng trước khi chọn món nào đó. Bánh ngọt, khoai tây chiên, đồ uống có ga không nên xuất hiện quá nhiều trong thực đơn mỗi ngày. Lúc già yếu, bạn mới thực sự thấy lợi ích của thói quen ăn uống lành mạnh của bạn từ khi còn trẻ.

8. Tạo dựng nền tảng tài chính vững chắc

Hãy suy nghĩ một cách nghiêm túc về việc bạn tiêu tiền như thế nào. Nếu quan tâm tới chuyện tiền bạc ngay từ khi còn trẻ, bạn sẽ tránh được nhiều rủi ro hay gánh nặng trong tương lai.

9. Du lịch

Ở tuổi 20, bạn tràn đầy nhiệt huyết và rất linh hoạt để khám ra những điều mới mẻ. Hãy trải nghiệm những nền văn hóa, đất nước và thử thách mới. Bạn sẽ học được nhiều kinh nghiệm để áp dụng vào cuộc sống.

10. Thường xuyên liên lạc với người thân

Hãy cố nhớ sinh nhật, ngày nghỉ và những sự kiện quan trọng của người thân. Họ chính là nguồn động lực, hỗ trợ bạn rất lớn khi cần thiết. Chỉ những hành động nhỏ như viết tấm thiệp, nhắn tin hỏi thăm để thấy bạn quan tâm tới họ là điều cần và nên làm mỗi ngày.

Nguồn Popsugar
Theo VnExpress

18 rồi :(( mà thấy hình như em chỉ làm tốt việc đọc thật nhiều :(
Nhưng mà anh ơi, em thấy có 10 điều chứ ko phải 11 điều đâu :p

@Fuji Kiyo hồi còn bé xíu thì ss mong lớn lắm, còn h thì ss chỉ mong lớn từ từ thôi, đừng trôi nhanh quá, mình vẫn còn chưa sẵn sàng đâu :">

Quay lại