10 điều mẹ chưa bao giờ nói với bạn

Aoyama Hamika

♥☆♡Nhặt từng hạt nắng dưới cơn mưa vội vã… ♥☆★
Thành viên thân thiết
Bạn từng làm mẹ khóc và đau rất nhiều. Có miếng ngon mẹ cũng muốn ăn, nhưng nhìn đôi mắt to, cái miệng liếm liếm của bạn, mẹ không thể nào ăn được.
1. Bạn làm mẹ khóc rất nhiều

Mẹ đã khóc khi biết mình có thai. Mẹ khóc khi sinh ra bạn. Mẹ đã khóc khi lần đầu tiên được ôm bạn. Mẹ đã khóc vì vui sướng. Mẹ đã khóc vì sợ hãi. Mẹ đã khóc vì lo lắng. Mẹ đã khóc vì thấy thương bạn. Mẹ cảm thấy đau đớn và hạnh phúc vì bạn. Và mẹ đã chia sẻ nó với bạn, cho dù bạn có nhận ra hay không.

2. Mẹ cũng muốn ăn miếng bánh đó

Nhưng khi thấy bạn nhìn chằm chằm vào nó với đôi mắt to, và bạn liếm miệng bằng chiếc lưỡi nhỏ xíu, mẹ không thể ăn được. Mẹ biết, để bạn ăn miếng bánh đó sẽ làm mẹ hạnh phúc hơn.

3. Bạn làm mẹ đau rất nhiều

Khi bạn kéo tóc mẹ, mẹ rất đau. Khi bạn cào mẹ bằng những ngón tay sắc nhọn, mẹ rất đau. Khi bạn cắn mẹ trong lúc bú sữa, đau quá. Bạn làm mẹ đau bằng cách đạp vào xương sườn khi nằm trong bụng mẹ. Bạn kéo căng bụng mẹ ra trong 9 tháng. Bạn làm mẹ vô cùng đau đớn, khổ sở khi bạn bước vào thế giới này.

4. Mẹ luôn sợ hãi

Từ thời điểm bạn được hình thành, mẹ đã làm tất cả để bảo vệ bạn. Mẹ đã nói "không" khi một ai đó muốn bế bạn, bởi trong tâm trí của mẹ, không ai có thể giữ an toàn cho bạn hơn bản thân mẹ. Trái tim mẹ lỡ hai nhịp trước những bước đi đầu tiên của bạn. Mẹ thức rất khuya để biết rằng bạn đã về nhà an toàn, mẹ thức dậy sớm để nhìn thấy bạn đi đến trường. Trong những lần bạn vấp ngã, mẹ luôn ở bên. Mẹ sẵn sàng ôm lấy bạn khi bạn gặp ác mộng hay sốt suốt cả đêm. Mẹ luôn bên bạn để chắc chắn rằng bạn vẫn ổn.

5. Mẹ biết mình không hoàn hảo

Mẹ biết tất cả những thiếu sót của mình và đôi khi mẹ ghét bản thân vì điều đó. Mẹ muốn trở thành người mẹ hoàn hảo - nhưng bởi vì mẹ cũng chỉ là một con người, mẹ cũng mắc sai lầm. Có lẽ mẹ vẫn đang cố gắng tự tha thứ cho mình. Mẹ hằng mong có thể quay ngược thời gian và làm mọi chuyện khác đi, nhưng mẹ không thể. Vì vậy hãy trân trọng và đối xử tốt với mẹ, vì mẹ đã làm những điều tốt nhất có thể.
6. Mẹ đã nhìn bạn khi bạn ngủ

Có những đêm mẹ thức đến 3h sáng, chỉ để ngắm nhìn bạn ngủ. Mẹ cũng rất buồn ngủ khi hát ru bạn. Cuối cùng bạn cũng ngủ thiếp đi. Mẹ đặt bạn xuống và mọi nỗi mệt nhọc dường như tan biến khi mẹ nhìn thấy gương mặt thiên thần của bạn. Mẹ yêu bạn nhiều hơn mẹ nghĩ, mặc cho đôi mắt đau và đôi tay mỏi rã rời.

7. Mẹ cưu mang bạn nhiều hơn chín tháng

Mẹ phải học cách ôm bạn khi dọn dẹp nhà cửa. Mẹ học cách ôm bạn khi ăn. Thậm chí mẹ vẫn ôm bạn trong cánh tay khi ngủ. Cánh tay mẹ đã rất mệt mỏi, lưng mẹ đau, nhưng mẹ vẫn cố ôm ghì lấy bạn. Mẹ muốn gần bạn hơn, để yêu bạn, ôm bạn, hôn bạn, chơi với bạn. Bạn cảm thấy an toàn trong vòng tay mẹ; bạn đang hạnh phúc trong vòng tay mẹ. Bạn biết rằng trong vòng tay mẹ, bạn được yêu thương vì mẹ luôn ôm lấy bạn.

8. Khi bạn khóc, trái tim mẹ cũng tan vỡ

Với mẹ, không có âm thanh buồn hơn tiếng khóc của bạn, không có cảnh tượng nào khủng khiếp hơn gương mặt bạn với những giọt nước mắt tuôn rơi. Mẹ đã làm tất cả để ngăn bạn khóc. Khi mẹ không thể ngăn những giọt nước mắt của bạn, trái tim mẹ sẽ vỡ thành hàng triệu mảnh nhỏ.

9. Mẹ đặt bạn lên đầu tiên

Mẹ luôn đặt nhu cầu của bạn trước khi chính mình. Mẹ sẽ dành cả ngày để đáp ứng nhu cầu của bạn, vào cuối ngày mẹ sẽ không còn năng lượng cho mình nữa. Nhưng ngày hôm sau, mẹ vẫn sẽ thức dậy và làm điều đó một lần nữa, bởi vì bạn có nghĩa lớn lao đối với mẹ.

10. Mẹ sẽ làm điều đó một lần nữa

Làm mẹ là một trong những công việc khó khăn nhất. Bạn khóc, bạn đau, bạn cố gắng, bạn thất bại, bạn làm việc và bạn học. Tuy nhiên, nhờ có mẹ, bạn cảm thấy hạnh phúc và có thể vượt qua tất cả. Dù có phải trải qua những đau đớn, buồn bã, những đêm khuya và sáng sớm, mẹ vẫn sẽ làm điều đó một lần nữa vì bạn, vì bạn rất có ý nghĩa với mẹ. Vì vậy, lần tới khi bạn gặp mẹ, hãy nói với mẹ rằng bạn cảm ơn mẹ, hãy nói rằng bạn yêu mẹ biết bao. Có thể đã lâu rồi, mẹ chưa được nghe điều đó.
Quỳnh Trang
Nguồn: 10 điều mẹ chưa bao giờ nói với bạn - VnExpress Gia đình

Mẹ ơi!!!
Con khóc nhé?
Con yếu lòng rồi mẹ à..
Xa mẹ con không biết dựa vào ai Con về nhà mẹ nhé!!!
Về để con được khóc trên vai mẹ...
Được không mẹ yêu???

Quay lại