10 bí quyết của một teen thành công

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
'Nếu tôi nhìn thấy được xa hơn bởi vì tôi đứng trên vai những người khổng lồ' - Isaac Newton.

1. Xác định mục tiêu và đi đúng hướng

Xác định mục tiêu là một chuyện và việc có đạt được mục tiêu đó không lại là một chuyện khác. Hầu hết mọi người đều ít nhiều xác định được việc mình muốn làm, nhưng rất ít người có đủ can đảm và những phẩm chất để theo đuổi đến cùng mục tiêu đó.

Vào đêm giao thừa, hầu hết teen chúng mình đều có một danh sách dài những việc sẽ quyết tâm làm trong năm mới, phải không nào? Vậy bây giờ, nếu còn giữ lại danh sách đó, hãy thử check xem đã có bao nhiêu việc đã hoàn thành? Liệu đã được đến 40% không? Đa phần là không.

Xác định mục tiêu là chìa khóa đầu tiên dẫn đến thành công.

Vậy thì, việc bạn phải làm một khi đã biết được mục tiêu của mình là gì? Bạn phải quyết tâm đạt được mục tiêu đó, cho dù có phải hy sinh một số việc khác. Bạn muốn đậu đại học hàng top hay ra trường được loại xuất sắc? Đương nhiên là bạn sẽ phải bỏ bớt thời gian chơi game và lướt web hàng ngày rồi.

2. Kiên trì

Bạn muốn thành công, muốn trở thành xuất sắc trong bất cứ việc gì bạn làm thì phải kiên trì theo đuổi việc rèn luyện kỹ năng của bạn. Hãy trân trọng từng cơ hội bạn có được, làm bất cứ việc gì có thể sẽ giúp ích cho bạn trong việc đạt được thành công đó và làm thật tốt. Tất cả những người thành công đều biết bí mật này đấy.

3. Luôn làm tốt dù trong hoàn cảnh éo le

Bạn cũng không thể đổ lỗi cho hoàn cảnh khi thất bại. Nếu bạn muốn thành công, phải luôn sẵn sàng và làm những việc tốt nhất trong những hoàn cảnh đôi khi là tệ nhất. Cơ hội sẽ nảy sinh chính trong những thời khắc khó khăn đó.

Horatio G. Spafford, luật sư Mỹ, sở hữu bài thơ bất hủ: It is well with my soul. Ông sáng tác bài thơ sau khi biết tin bốn cô con gái của mình bị tai nạn chết. Hai năm trước đó, ông vừa mất đứa con trai và gia sản vì một vụ hỏa hoạn.

4. Chịu trách nhiệm cho cuộc đời mình

Đừng để ai chịu trách nhiệm thay bạn. Hãy tự gánh trọng trách cuộc đời mình lên vai nào.

Những việc đang xảy đến với bạn hôm nay có thể là kết quả của chính những quyết định và lựa chọn trong quá khứ. Hãy tự chịu trách nhiệm cho cuộc đời của mình và tạo nên sự khác biệt bằng đôi tay của bạn. Sử dụng những gì bạn đang có, cho dù là ít ỏi, để đạt được điều bạn muốn và vươn đến vị trí mà bạn đang hướng đến.

5. Hình thành những mối quan hệ có giá trị

Đằng sau mỗi câu chuyện thành công là những trợ thủ đắc lực và hậu phương vững chắc. Đằng sau Steve Jobs là Steve Wozniak và sau lưng Bill Gates luôn có Paul Allen. Bạn không thể tự thành công một mình được. Bất cứ ai cũng phải cần có thầy cô, bạn bè, gia đình... những người sẽ luôn ở bên cạnh bạn, hỗ trợ và truyền cảm hứng cho bạn.

6. Hy sinh

Bạn có biết để có được số vốn 1.350 USD khởi nghiệp Apple, Steve Jobs đã phải bán xe còn Steve Wozniak bán máy tính HP của mình? Vào thời điểm lúc ấy, đó là cả gia tài của họ và giờ thì Apple có giá trị 80 tỉ USD trên thị trường.

Bất cứ việc gì cũng đều có giá trị của riêng nó, và giá trị của thành công thì không hề nhỏ chút nào. Để làm được những điều vĩ đại, bạn cũng phải hi sinh tương tự thế.

7. Không bao giờ bỏ cuộc

Kiên trì, nhẫn nại và không bao giờ bỏ cuộc đâu nhé.

Bạn đã biết Thomas Edison thất bại hơn 10.000 lần trước khi thực sự tạo ra bóng đèn. Chúng ta chắc chắn sẽ phải sống trong bóng tối lâu hơn nữa nếu Edison sớm bỏ cuộc. Những thử thách lớn nhất của cuộc đời xảy đến với bất cứ ai chẳng qua chỉ là bài kiểm tra nho nhỏ của thời gian mà thôi. Chỉ những ai đủ kiên cường và bền bỉ mới qua được bài kiểm tra này đấy.

8. Sẵn sàng chấp nhận nguy hiểm

"Hãy làm những việc mà bình thường bạn sợ hãi" - Eleanor Roosevelt. Bất cứ khi nào bạn đưa ra những quyết định lớn, trái với thông thường, chắc chắn bạn sẽ vấp phải kha khá sự phản đối từ bố mẹ, bạn bè - những người luôn lo lắng cho bạn.

Sau khi lắng nghe họ, nếu bạn vẫn đủ quyết tâm, vậy thì còn chờ gì nữa nào? Sự khác biệt giữa thành công và thất bại là những người thành công đối diện với nỗi sợ hãi của họ và đi qua nó, trong khi người thất bại lại trốn chạy khỏi nỗi sợ hãi của chính mình mà không biết, thành công luôn nằm ở phía sau sự hãi hùng đó.

9. Làm việc chăm chỉ và kỷ luật

Bạn muốn trở thành người như thế nào, hãy rèn luyện kỹ năng của mình cho đến khi thành thạo. Việc lrèn luyện là con đường duy nhất dẫn bạn đến thành công. Những người thành công nhất trong cuộc sống luôn biết được giá trị của việc làm việc chăm chỉ. "Với niềm tin, kỷ luật, và sự cống hiến cho công việc hết mình, không có điều gì là bạn không đạt được" - Muhammad Ali.

10. Tạo ra giá trị

Thành công có thể miêu tả nôm na là giải quyết thành công một vấn đề, một nhu cầu mà chưa ai nghĩ đến. Trước khi iPhone ra đời, không ai nghĩ nhu cầu về smartphone lại lớn như thế. Giờ đây, không ai có thể phủ nhận Steve Jobs trong việc định nghĩa lại cả một thế hệ điện thoại và thay đổi thói quen sử dụng điện thoại của nhân loại mãi mãi.

Hãy tự tìm ra vấn đề và giải quyết nó bằng kỹ năng, lòng nhiệt huyết, ước mơ và tiềm năng của bạn. Bạn sẽ thành công.

Tất cả những tips trên chỉ là nguyên tắc, để thực hiện được ước mơ của mình, bạn phải biến những nguyên tắc đó trở thành thói quen hàng ngày. Hãy đứng dậy, quyết tâm và không điều gì có thể ngăn trở bạn.

Theo Ione

Quay lại