10 bí mật cho bạn nhớ từ vựng IELTS hiệu quả(Phần 2)

ngochn.ctp

Thành viên
5. Cách học từ vựng luyen thi IELTS đúng là phải học đúng từ vựng trong danh sách Từ Vựng Học Thuật: Đây là điều cực kỳ quan trọng. Chúng ta đều có nhiều năng lượng trí não, và nếu bạn dành thời gian học từ vựng IELTS, hãy đảm bảo rằng bạn học đúng từ vựng dành cho IELTS. Một sai lầm thường gặp của người học chính là khi nhìn thấy một từ mới không hiểu, và nghĩ ngay rằng hẳn là nó quan trọng. Không hề. Không phải tất cả các từ vựng đều quan trọng như nhau.

Bạn nên tập trung năng lượng của mình vào những từ bạn thường dùng thường xuyên nhất. Thật vô lý khi bạn dành thời gian và năng lượng ra học những từ bạn hiếm khi dùng tới. Gợi ý của tôi là tập trung vào những từ ngữ học thuật: có 570 từ thông dụng được sử dung trong mọi bài viết học thuật.

Điểm mấu chốt ở đây là nếu học những từ không thực sự mang tính học thuật: chúng tốt hơn hết là những từ thông dụng mà các người viết học thuật sử dụng. Đúng vậy, hầu hết các học viên đều ngạc nhiên khi họ nhìn vào danh sách các từ vựng quá đơn giản. Đơn giản cũng tốt.

Nguồn học từ vựng luyen thi IELTS cấp tốc với tài liệu tham khảo của tôi là:

Academic Vocabulary from The University of Nottingham (Từ vựng Học thuật của Đại học Nottingham): một trang web nghiêm túc. Đối với người học, có lẽ tính năng thú vị nhất chính là tính năng đánh dấu danh sách các từ vựng học thuật và chừa khoảng trống. Bạn có thể đọc một đoạn văn và xem những từ vựng quan trọng là gì.

Các bài tập từ vựng học thuật: đây là dạng bài tập chọn từ và nhấp vào danh sách các từ vựng học thuật: thông thường, dạng bài tập này phổ biến sử dụng trên máy tính hơn là trên sách.

Một bài tập đặc biệt thú vị dành cho thí sinh IELTS chính là copy/paste một bài essay của chính họ vào phần mềm đánh dấu từ vựng học thuật. Tôi khuyên bạn nên dùng khoảng 10 từ vựng học thuật mỗi bài essay. Nếu không có được như vậy, hẳn là bạn đã dùng sai ngôn ngữ. Để biết thêm thông tin chi tiết hãy đón đọc bài viết của tôi: Kỹ năng viết IELTS – những từ khóa essay – 8 bài tập từ vựng học thuật.

6. Nghĩ đến các trường từ vựng trong cách học từ vựng luyện thi IELTS: Điều này nghe có vẻ hơi hàn lâm. Đối với một người học tiếng anh toeic hay ielts, bạn cần linh hoạt trong cách sử dụng từ. Giả sử là bạn đã “học” từ ANALYSIS, nó nằm trong danh sách các từ vựng học thuật. Tuy nhiên, sẽ tốt hưn nếu bạn có thể sử dụng từ ANAYTICAL, ANALYTICALLY và ANALYSE. Đúng vậy, một danh sách các từ vựng học thuật không chỉ có 570 từ, mà còn là 570 trường từ vựng.

Nguồn tài liệu tham khảo học từ vựng ielts tốt nhất của tôi rất quen thuộc:

Floe Joe Word Formation for CAE, FCE and CPE với The Macmillan Dictionary

7. Đừng chỉ viết một từ mà hãy nghĩ đến một cụm từ trong học từ vựng IELTS của bạn: Đây là điểm mấu chốt quan trọng nhất trong kinh nghiệm luyện thi toeic hay ielts với từ vựng. Ý của tôi là, chúng ta không sử dụng từng từ riêng lẻ mà sử dụng cả một nhóm từ - thứ mà các giáo viên ngoại ngữ gọi là “chunks”. Và, thêm một điều nữa, thông thường các từ được sử dụng theo một nhóm kết hợp khá chuẩn. Vậy nên, bạn cần phải học những sự kết hợp này và lời khuyên của toi là khi bạn viết một từ, hãy viết cả một nhóm kết hợp.

8. Viết từ vựng theo một nhóm trong cách học từ vựng toeic của bạn và hãy nghĩ tới các từ đồng nghĩa: Viết từ vựng vào giấy có thể là một thói quen học từ vựng của bạn, và hãy cố gắng viết một từ mới chỉ là một bước đầu tiên để biến nó thành của bạn. Tuy nhiên, rất nhiều người học ngoại ngữ làm sai cách học này. Cách học toeic hay ielts của các bạn là có một cuốn sổ tay ghi chép từ vựng và chép toàn bộ những từ vựng mà bạn gặp vào đó. Vấn đề ở chỗ là bạn sẽ sớm mất dấu các từ vựng đó nằm ở đâu. Vấn đề này rất phổ biến với các thí sinh nào đang học tại các trung tâm luyện thi toeic hay ielts. Trong bài thi IELTS, những chủ đề bạn cần phải nói và viết khá dễ đoán (gia đình, giao thông, sức khỏe ...)

Nên một gợi ý ở đây là phân cách từng trang theo chủ đề. Theo cách làm này, mỗi lần bạn tìm một từ mới bạn muốn học, bạn sẽ viết nó ra bên cạnh những từ tương tự. Cách này không chỉ giúp bạn liên kết các từ vựng với nhau; mỗi lần bạn viết một từ vựng, bạn sẽ phải nhìn và rà soát lại những từ tương tự.

Một cách học khả thi khác đặc biệt có ích cho các thí sinh đang học tại các trung tâm đào tạo thi toeic hay ielts đó là tập trung vào các từ vựng một cách chủ động trước khi bạn thực hành bài thi nói hay viết một bài essay. Hãy làm một danh sách các từ vựng mà bạn muốn dùn trong chủ đề đó (xem bài viết của tôi về cách soạn thảo một bài essay). Bạn không cần phải dùng tất cả các từ vựng khi viết hay nói nhưng bạn sẽ chắc chắn viết và nói tốt hơn sau khi soạn thảo các từ vựng và mỗi lần làm vậy, bạn sẽ học từ vựng một cách tốt hơn.

9. Hãy là một người nghe chủ động trong cách học từ vựng ielts và hãy lắng nghe và nói: Đây là một trong những kinh nghiệm luyện thi ielts mà tôi thích nhất. Tôi đã nhắc đến rằng: những người nói tốt nhất có xu hướng là những người nghe giỏi. Một đặc điểm chung của những người này là họ không chỉ nghe một cách thụ động, mà họ thường nghe và nói. Một người học ngoại ngữ kém (chẳng hạn như tôi) sẽ chẳng làm gì nếu học nghe được một từ mới hoặc có thể là cứ gật gù lắng nghe , cho nên các bạn không nên học từ vựng bằng cách này. Ngược lại, điều mà những người học từ vựng IELTS hiệu quả đó chính là lập lại những gì họ vừa nghe. Bằng cách làm này, họ không chỉ đơn thuần là giao tiếp, mà họ đang tự sử dụng từ vựng đó và đang từng bước một để học nó.

Bài tập gợi ý của tôi là hãy làm quen với các cụm từ như là:

“Are you saying…..?”

“I’m afraid I don’t quite understand what you mean by…..”

Hoặc chỉ lập lại từ đó với ngữ điệu lên giọng. Một cách khả thi khác đặc biệt hữu ích cho thí sinh IELTS là: nghe một bài đọc trong bản tin BBC hoặc TED. Và ghi chú các từ khóa (tương tự như cách bạn làm trong phần thi nghe IELTS). Sau đó, bạn hãy đợi 5 phút. Cố gắng lập lại những gì bạn nghe và ghi chép và cách tốt nhất là có thể thu âm lại giọng của chính bạn. Nếu bạn gặp vấn đề, hãy cứ nghe thêm lần nữa – sự lặp lại rất tốt trong việc học ngoại ngữ

10. Đừng chỉ học từ vựng IELTS mới mà hãy học các từ cũ: Thứ ngôn ngữ tốt nhất chính là thứ ngôn ngữ đơn giản. Một điều tôi biết về IELTS mà Simon sẽ đồng ý với tôi (đón xem một ví dụ bài viết của Simon để biết thêm). Có những mối nguy tiêu cực trong việc học những ngôn ngữ “phức tạp” mà chính những người bản xứ còn không dùng tới. Hơn thế nữa, một sai lầm thông thường gặp phải là những “từ vựng đã học rồi”.

Quay lại